CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

พลเมืองชั้นสองในอเมริกา ... ความรู้สำหรับคนที่ไม่เคยไปอเมริกา

มักจะเห็นบ่อยๆ มีคนพูดว่า คนไทยอยู่อเมริกาแบบพลเมืองชั้นสอง ผมก็ออกมาปกป้องว่าไม่เป็นความจริง

สมัยก่อนผมก็คิดว่าเป็นเช่นนั้นครับ ไม่รู้ว่าตั้งแต่เมื่อไร ผมรู้ว่าความจริงมันไม่เป็นเช่นนั้น
    อเมริกาแบ่งชนชั้นโดยอัตโนมัต(automat..ic)ตามฐานะทางการเงินและการศึกษา ตราบใดที่คุณมี่ฐานะดี การศึกษาดี แล้วคุณไม่ต้องกังวลว่าคุณจะอยู่ในฐานะอะไร ผมเองฐานะก็มิใช่ว่าจะดีแต่ก็ไม่รู้สึกว่าอยู่ในอเมริกาในฐานะพลเมืองชั้นสองเลย มาเมืองไทยเสียอีกที่รู้สึกเช่นนั้น ชั้นสองชั้นสามไปเลย มาติดต่อหน่วยราชการถ้าไม่รู้จักใครก็กลายเป็นชั้นสี่ไปเลย ในอเมริกาถ้าคุณพูดได้ดี รู้สิทธิของตนแล้วคุณก็เป็นชั้นหนึ่งทันที เขามีระบบที่ดี มีกฎหมายคุ้มครอง คุณไม่ต้องห่วง คุณมีสิทธิที่จะโวยวายได้ถ้าไม่ถูกต้อง และการทักท้วงของคุณก็จะมีผล
    คุณจะอยู่ในอเมริกาในฐานะพลเมืองชั้นหนึ่งเสมอ ถ้า
    หนึ่ง พูดภาษาให็ได้ดีพอสมควร เข้าใจขนบธรรมเนียมประเพณีพอสมควร
    สอง รู้สิทธิของตนตามกฎหมาย
    สาม หาเงินให้ได้เยอะๆ

หรือใครว่าไม่จริง เ่ล่าให้ฟังบ้างซิครับ ว่าเมื่อไรบ้างที่คุณรู้สึกว่าอยู่อเมริกาในฐานะพลเมืองชั้นสอง

จากคุณ : อิสวาสุ - [ 24 ม.ค. 49 10:28:24 A:71.114.100.41 X: TicketID:105627 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป