CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

รายงานสด : สัมภาษณ์ US VISA หมาด ๆ (เผื่อจะเป็นประโยชน์)

หมายเหตุ : ผมไปขอวีซ่า B1/B2 ไปเที่ยวเมกา ลงเวลาไว้ 5 วัน ขณะนี้ผมทำงานแล้วครับ

เวลานัด 9:00
    สถานที่ กทม.

>>> เดินทางด้วยรถไฟฟ้าบีทีเอสลงชิดลม ต่อมอไซค์ 20 บาท ถึงเวลา 8.00 น.คนต่อแถวยาวเฟื้อย เตรียมเอกสารเรียบร้อยจากบ้าน

เข้าคิวสักพัก พอใกล้ ๆ ถึงประตู สาว ๆ US GREETING เสื้อแดง จะมาตรวจใบนัดที่ปริ๊นต์ออกมาหลังจากนัดหมายเสร็จ พร้อมดู DS156 ของเราว่ามีบาร์โค้ดถูกต้องหรือไม่

DS156 ของแท้ที่ถูกต้อง จะต้องมีขีดบาร์โค้ด ไม่ใช่คำว่า barcode นะครับ มีคนหนึ่งทำมาผิด ต้องข้ามถนนไปอาคารสินทร เสียค่าปริ๊นต์ไปตั้ง 300 กว่าบาท

ถ้าเอกสารผ่าน สาวเสื้อแดงจะเอาปากกาไฮไลต์เขียนที่หัว (หัวกระดาษนะครับ...) ว่า OK ให้เราผ่านเข้าไปที่ป้อมยาม ซึ่งจะต้องเอาอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ฝากไว้ พร้อมกับบัตรประชาชน

ทีแรกผมก็หยิบมือถือให้ 1 เครื่อง 2 เครื่อง เปิดกระเป๋าผมเจอมือถืออีก 1 เครื่อง MP3 อีก 1 ... พอเปิดอีกช่องเจอโน้ตบุ๊กอีก สรุปฝากไว้ทั้งกระเป๋าเลยครับ (แต่ธรรมดาเขาจะไม่รับฝากกระเป๋า) เมื่อฝากเสร็จจะได้บัตรฝากของมา แล้วเราต้องเดินผ่านเครื่องตรวจโลหะออกสู่ประตูสวรรค์

โอ้ บ่อน้ำและสวนสวย บรรยากาศดีมาก ๆ แต่อย่ามัวชื่นชม เพราะต้องรีบไปต่อแถวซื้อซองจากบูทไปรษณีย์ ใช้เงิน 50 บาทถ้วน (ตรงนี้เห็นบางคนมีซองแล้ว ก็สามารถลัดไปเข้าช่องยื่นเอกสารยื่นใบสมัครและรับบัตรคิวได้เลย แต่อยากรู้จังว่าซื้อซองได้จากไหนก่อน เพราะถ้าซื้อซองได้ก่อนจะลัดคิวไปได้เร็วมาก ๆ เลย) กรอกชื่อและเลือกด้วยว่าจะให้พาสปอร์ตส่งคืนมาที่บ้าน หรือจะไปรับเองที่ ไปรษณีย์รองเมือง

ตรงนี้คุณต้องเตรียมใบเสร็จไปรษณีย์ 4,000 บาทที่ซื้อไว้แล้งล่วงหน้าไว้ให้ดีนะครับ ใบเสร็จเป็นบิลยาว ๆ สีขาว เหมือนบิลซูเปอร์มาร์เก็ต ไม่ใช่ใบสีเขียวสีฟ้าใหญ่ ๆ นะครับ ขอย้ำว่าอย่าทำหายเด็ดขาด

วันนี้ผมเจอพี่สาวคนหนึ่งไม่ได้ทำหายหรอกครับ พี่แกทิ้งไปแล้ว เพราะคิดว่าใบใหญ่ ๆ ของไปรษณีย์คือใบเสร็จ น่าเศร้าจัง ไม่รู้ว่าจะขอให้เขาพิมพ์ใบเสร็จออกมาใหม่ได้หรือเปล่า หรือไม่งั้นก็ต้องเสียตังค์ 4,000 บาทเนาะ

เมื่อซื้อซองเสร็จ ได้ซองเหลืองมาให้เรากรอกชื่อภาษาอังกฤษ แต่ที่อยู่ไทยก็ได้ จากนั้นรีบไปต่อแถวเข้าสู่ WINDOW ครับ มีทั้งหมด 3 ช่อง ทำหน้าที่ตรวจเอกสารเก็บเอกสาร และให้บัตรคิว

ดูแถวดี ๆ นะครับ ตรงนี้มี 3 windows แต่แถวมีแค่ 2 แถว ดังนั้น แถวหนึ่ง (น่าจะเป็นแถวใน ๆ ) จะไหลเร็วกว่า เพราะเข้าหนึ่งออกสอง อย่างวันนี้ที่ผมไป แถวซ้ายจะผูกขาดช่อง 1 ทำให้ไหลช้ามาก ผมซึ่งยืนอยู่แถวสองโดยไม่ได้ตั้งใจก็เลยจับผลูไปได้เร็วกว่าเขา แว้บเข้าสู่ช่อง 3

ตรงนี้เขาจะเก็บเอกสารไปดังนี้ครับ (เท่าที่ผมประสบนะครับ)
    - DS156
    - DS157
    - passport เก่า+ใหม่ ยื่นตรงนี้นะ
    - ใบเสร็จ 4,000 บาท

ใครกรอกอะไรไม่ครบก็จะโดนไล่ออกมาในขั้นนี้นะครับ
    เจ้าหน้าที่จะสแกนบาร์โค้ดของเรา copy รูปของเรา
    แล้วก็ถามว่าจะเอาภาษาไทยหรืออังกฤษ

กระผมเลือกอังกฤษตามที่คนที่นี่แนะนำนะครับ

อ้อ...ใครมาด้วยกัน เช่นจะไปฮันนีมูน หรือพ่อแม่ลูก ก็บอกเขานะครับ เขาจะได้ออกคิวต่อกัน แล้วเอาเอกสารใส่แฟ้มเดียวกันไว้เลย

เรียบร้อยก็ให้บัตรคิวมา (9.30 น.)

บอกเลยครับ เลขมากน้อยไม่สำคัญ
    เท่าที่สังเกต กลุ่มนักเรียนจะเร็ว สมัครงานก็เร็ว แต่คนไปเที่ยวอย่างเรารอเหงือกแห้งครับ

เบอร์ก็ไม่เรียง โปรดฟังดี ๆ บางเบอร์อาจเลยของคุณ บางเบอร์อาจยังไม่ถึง

ข้างในที่เป็นห้องแอร์ไม่ค่อยมีให้นั่ง
    ข้อแนะนำคือหาหนังสือไปอ่านสักเล่ม
    ผมว่าจะอ่านได้จบเลยล่ะ

12.30 ถึงเวลาสัมพลาด โอ้ว 3 ชั่วโมงแห่งการรอคอย

เดินไปช่อง 11 ครับ ชายฝรั่งสัมภาษณ์
    HE: Hi Peerapon
    ME: Hi
    HE: ทำไมอยากไปสหรัฐครับ (ช่วยอ่านเป็นสำเนียงแอนดรูบิ๊กส์ด้วย)
    ME: ไปเที่ยว xxxx (ทริป)
    HE: โอ้ว แล้วทำงานเป็น xxx เหรอครับ (ถามอาชีพ)
    ME: ครับ
    HE: จะไปทำงานด้วยไหมครับ
    ME: Not in this trip.
    HE: OK ถ้าจะไปทำงานต้องกรอกเอกสาร I20 ด้วยนะครับ และขอแสดงความยินดีด้วยครับ (ดึงพาสปอร์ตไว้) พาสปอร์ตจะส่งกลับไปทางไปรษณีย์ครับ
    ME: เอ่อ...แทงคิ้ว กุดบ๊าย

ผมเดินหันหน้าออกจากเคาท์เตอร์ด้วยความงงงวย เพราะบุ๊กแบ๊งก์ 5 เล่ม 3 ธนาคาร ใบรับรองจากบริษัท ฯลฯ อีกเป็นห่อ พี่แกไม่ดูสักอย่าง ผมเดินออกมารับของที่ฝากไว้คืน แล้วไปหาข้าวแกงกิน หิวมาก ๆ

เสียดายว่าดีใจจนเบลอ เลยไม่ทันดูว่าเขาวง 10 ปีให้รึเปล่าอ่ะสิ และระหว่างนี้ก็ยังไม่นิ่งนอนใจ จนกว่าจะได้พาสปอร์ตกับวีซ่าตัวเป็น ๆ มาครอง

เล่าให้ฟังเป็นเกร็ดให้เตรียมตัวนะครับ
    เรื่องเอกสารที่เขาไม่ดู อาจเป็นไปได้ว่าเกี่ยวข้องกับอาชีพนะครับ ยังไงเตรียมเอกสารไว้เยอะ พร้อม ครบ ดีกว่าขาดครับ

หวังว่าข้อเขียนนี้จะเป็นประโยชน์ มากกว่าเป็นโทษครับ

จากคุณ : peerapon - [ 7 ก.พ. 49 15:45:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป