CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สัมภาษณ์ผ่านแล้วครับ วีซ่าถาวรจาก DV-2006

ไปสัมภาษณ์วันที่ 10 กุมภาพันธ์ ครับ ไปถึงก็ยื่นเอกสารที่
    ช่อง 5 ได้เลยไม่ต้องรอคิว แต่ขอบอกว่าเจ้าหน้าที่คนไทยดุมาก
    ไม่รู้แกอารมณ์เสียมาจากไหน ผมก็เลยสวนกลับไปหลายทีเหมือนกัน
    เอกสารที่ผมเตรียมไปก็มี
    1.  Appointment Letter อันนี้ห้ามลืม ไม่งั้นหมดสิทธิเข้าสถานทูต
    2.  ใบเกิด ( ของทุกคน )
    3.  Transcript ( ของผมคนเดียว )
    4.  ใบทหาร  ( ดูเหมือนไม่ได้ใช้เลย )
    5.  ทะเบียนสมรส  ( อันนี้ให้เตรียมเอกสารไป 2 ชุด )
    6.  รูปถ่าย คนละ 2 รูป
    7.  ใบรับรองจากตำรวจ
    8.  ใบเปลี่ยนชื่อ
    9.  ใบ Sponsor I-134
    10.  Job Offer
    11.  เอกสารแสดงการเงิน  ( ไม่ขอดูตัวจริงเลย ใช้แต่สำเนา )

ยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่คนดุไปประมาณชั่วโมงกว่า
    และได้เรียกสัมภาษณ์ประมาณ 11 โมงเกือบครึ่งแล้ว
    สรุปแล้วรอประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่ง
    ผม :   ( ไหว้ ) สวัสดีครับ
    กงสุล :  ยิ้มรับ ( แบบเหนื่อยๆ )
    ( เปิดเอกสารของผมทีละคน กดเครื่องดูอะไรไม่รู้ และเขียนที่แฟ้มผมว่า ISSUE )
    กงสุล :  เอานิ้วชี้ซ้ายแตะที่เครื่องสแกน
    ผม  :  ( ปฏิบัติ )
    กงสุล :  นิ้วชี้ขวา
    ผม  :  ( ปฏิบัติ )
    ( ให้ผมเซ็นต์ชื่อรับการสัมภาษณ์ )
    ต่อไปก็เรียกแฟนผมสแกนนิ้วและเซ็นต์ชื่อ และก็ลูกๆ
    ( กงสุลหันไปหยิบกระดาษโน้ตและเขียนวันที่ลงไป )
    กงสุล  :  มารับวีซ่าตามวันที่นี้
    ผม  :  ( งง )
    กงสุล  :  ( จ้องผมต่ออีกนิด ) เสร็จแล้ว
    ผม  :  ( งงอีก ) ขอบคุณครับ  และไหว้งามๆ อีกที
    จบแล้วครับ  ไม่ถามอะไรซักคำ ท่าทางเป็นมิตรกว่าคนไทยด้วยกันเองเยอะเลย

ถ้าสนใจถึงขั้นตอนที่ต้องทำอย่างไรบ้างหลังจากได้ DV แล้ว
    ก็เข้าใน BLOG ผมได้นะครับ

จากคุณ : แม่ไข่หก - [ 13 ก.พ. 49 09:51:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป