CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สปาเก็ตตี้ สูตรตามใจฉัน...ตามคำขอหลังไมค์ค่ะ..

พอดีไม่ได้เข้ามาในห้องแม่บ้านบ่อย ๆ น่ะค่ะ ก็เลยไม่เห็นข้อความหลังไมค์จากคุณ MijnEngel, คุณa_rung_a2000 และ คุณทูกี้ เลย...

ยังไงวันนี้ขออนุญาตมาแปะสูตรให้นะคะ..  หวังว่า คงไม่ช้าเกินรอนะคะ.... ขอโทษจริง ๆ ค่ะ

สำหรับสูตรทำสปาเก้ตตี้ที่เคยโพสท์รูปไว้เมื่อวันที่ 2 ธันวาคม ปีที่แล้ว...มีดังนี้ค่ะ..

1. เส้นสปาเกตตี้ที่ต้มสุกแล้ว  คลุกน้ำมันพักไว้ไม่ให้เส้นติดกันค่ะ
    2. เนื้อ หมู ไก่ หรือ กุ้ง ตามชอบค่ะ
    3. น้ำมันหอย
    4. น้ำมันพืช
    5. กระเทียมทุบละเอียด
    6. น้ำพริกเผา
    7. พริกหยวกสีเขียว และ แดง (เพื่อเพิ่มสีสันค่ะ)
    8. น้ำตาลทรายนิดหน่อย
    9. ซีอิ้วขาว
    10. โหระพาเด็ดเป็นใบ ๆ
    11. ต้นหอมหั่นประมาณ 1 นิ้ว

วิธีทำ...
    ตั้งกะทะใส่น้ำมัน พอร้อน ใส่น้ำพริกเผา และกระเทียม ผัดจนแห้งนิด ๆ ใส่เนื้อที่เตรียมไว้ตามลงไป.... ปรุงรสด้วยน้ำมันหอย ซีอิ้วขาว (ตัวเองไม่เคยตวงค่ะ แต่นับจำนวนซอส และน้ำมันหอยที่เหยาะลงไปค่ะ)..พอเนื้อเกือบสุก ก็ใส่พริกหยวกตาม  ผัดจนสุก แล้วตามด้วยเส้นสปาเกตตี้ที่เตรียมไว้  คลุกไปคลุกมาไม่ต้องนานมาก เพราะเส้นมันสุกแล้ว ถ้านานไป เส้นจะเละค่ะ... ใส่น้ำตาลลงไป (อย่าใส่มากนะคะ หวานเกินก็ไม่อร่อยค่ะ) ก่อนยกลง  ก็ใส่ ต้นหอม และ ใบโหระพา แล้วคลุกเคล้าให้เข้ากัน...เสริฟร้อน ๆ ได้เลยค่ะ

โชคดีนะคะ...พลุ

จากคุณ : พิซซ่าหน้าไส้อั่ว - [ 15 ก.พ. 49 23:53:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป