CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ทำยังไงถึงจะทำคะแนน listening ของ TOEFL ได้สูงๆคะ

พึ่งได้คะแนน TOEFL ครั้งแรกมาน่ะค่ะ
    แล้วคะแนน listening ได้ไม่ถึง 20
    แต่คะแนน part อื่นได้ 24 23
    ทำให้listening กลายเป็นตัวฉุดไปเลยค่ะ
    เพราะ พอมันพูดเร็ว ก็จับใจความไม่ทัน

ก็เลยอยากรู้ว่า มีเทคนิคอะไรที่จะทำให้ได้คะแนน เกิน 20 ได้คะ ควรซื้อหนังสือของใคร แล้วก็ระหว่างการฟังข่าว series หรือ หนัง อันไหนได้ผลมากที่สุดคะ

แล้วก็เวลาดูหนังนี่ ควรเปิดsubtitle หรือ ปิด ดีกว่าคะ
    ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : lightl - [ 18 ก.พ. 49 14:09:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป