CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

้เมื่อข้าพเจ้าแพ้อาหารไทย ตามที่แม่สามีบอกค่ะ

อยู่เมืองไทยมาเกือบ25 ปี กินทุึกอย่างที่ขวางหน้า ตั้งแต่สากกะเบือยันเรือรบ อาหารเหนือทุกชนิด ผักพื้นบ้านทุกอย่าง กินดะจริงๆ  ไม่เคยแพ้ค่ะ(ยกเว้นอาหารชาติตะวันตก อย่างเช่น แฮมเบอร์เกอร์ ไก่เคเอฟซี พิชซ่า ชาตินิยมค่ะ ต่อต้านอาหารตะวันตกนิดๆ ค่ะ แหม ก็อาหารไทยอร่อยที่สุดในโลกค่ะ ทั้งอาหารเหนือ ใต้ อีสาน และภาคกลาง)  แพ้แต่แอลกอฮอล์ตอนหน้าหนาว คันใต้ผิวหนัง ไม่มีผื่น คันแบบเจ็บนิดๆ ค่ะ และตอนขี่มอเตอร์ไซค์ฝ่าฝน( นางแบบมิวสิค ค่ะ) พื้นขึ้นที่คอ หลังจากนั้นทำร่างกายให้อบอุ่นก็หายคันค่ะ

มาอยู่ที่นี่ไม่รู้แพ้อะไรค่ะ ผื่นขึ้นยกเป็นดอกเป็นดวงค่ะ ต้องกินยาแก้แพ้ถึงหาย  แต่ง่วงหงาวหนาวนอกสุดฤทธิ์ ตาเยิ้มเจ้่าชู้เชียวค่ะ อยู่ที่นี่กินอาหารทุกอย่างค่ะ ไม่กินก็อดค่ะ พิชซ่าแช่แข็ง ไก่เคเอฟซี แฮมเบอร์เกอร์ค่ะ

แม่สามีสันนิษฐานว่า
    ลำดับหนึ่ง แพ้ซีเรียล เลิืกกินก็ยังมีผื่น
    ลำดับสอง แพ้กุ้ง เลิกกินกุ้งก็แพ้ค่ะ
    ลำดับสาม แพ้ปลา เพิ่งกินน้ำปลา และปลาทอดมาสองสามวันหลังนี่เองค่ะ ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่านะคะ แหมน้ำปลาน้ำมะนาวกับพริกป่น กินกับทอดไข่ ลำแต้ๆ  
    ลำดับที่สี่ แพ้อาหารไทยค่ะ พี่ปูผู้น่ารักส่งน้ำปูมาให้ค่ะ กินเกือบทุกวันค่ะเมื่อก่อน  ตอนนี้เลิกกินค่ะ รอให้ผื่นหายค่ะ

หมอสันนิษฐานว่า แพ้สารเคมีพวกไฮโดรคาร์บอน ที่ติดตามเสื่อผ้าสามีค่ะ

ตัวเองสันนิษฐานว่าเครียดจากการเรียน เหนื่อยจากการเลี้ยงลูกค่ะ(ลูกไม่ยอมอยู่กับใึครค่ะ เกือบ 7 เดือนแล้วค่ะ เวลาโกรธ ร้องไห้พูด แม่ แม่ ได้ด้วย แต่ไม่รู้ว่าทราบความหมายหรือเปล่านะคะ) อาหารก็แย่ลง จากเคยกินขิง ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด มะนาว ผักทุกชนิดที่กินได้ ผักพื้นเมืองทางภาคเหนือค่ะ มาอยู่ที่นี่กินแต่บล็อกโคลี่ กับผักกาดแก้ว แครอทค่ะ ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่านะคะ

ใครมีปัญหาเหมือนกันบ้างค่ะ ช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาให้หน่อยค่ะ

จากคุณ : Clip - [ 22 ก.พ. 49 13:31:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป