CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

การทำงาน Child care สำหรับน้องๆ สุภาพสตรีที่มาเรียนหนังสือ

น้องๆ สุภาพสตรีที่มาเรียนหนังสือที่ออสเตรเลีย มีงานน่าสนใจอีกอย่างก็คือ
    งานดูแลเด็กเล็กอายุตั้งแต่แรกเกิดถึงห้าขวบ ตามสถานรับเลี้ยงเด็ก ต่างๆที่เรียกว่า Child Care Centre Services ค่ะ ส่วนใหญ่เค้า จะรับแต่สุภาพสตรีเพราะเป็นงานที่ต้องรักเด็ก อดทนกับเด็ก ชอบเล่นกับเด็ก คลุกคลีอยู่กับเด็กค่ะแต่เป็นงานสบายกว่าร้านอาหาร งานไม่หนัก แต่จุกจิก อยู่กับเด็ก ค่าจ้างก็โอเคนะ ชั่วโมงละ $15.75 - $ 17.75 ก่อนแท็กค่ะ (ค่าจ้างอาจเปลี่ยนแปลงได้)วันหนึ่งก็ทำประมาณ 4-5 ชั่วโมง มีให้เลือกสองรอบ เช้า 8.00 am-01.00 pm.และบ่าย 01.00pm-5.00 เสาร์อาทิตย์หยุด

บางแห่งจะให้เราเลือกว่าชอบดูแลเด็กเล็กอายุเท่าไร บางคนชอบเด็กแรกเกิด
    ถึงห้าหกเดือน เพราะดูแลง่ายดี นั่งไกวเปล หรือนั่งดูอยู่ใกล้ ถ้าตื่นก็คอยดู
    ว่าร้องหิวนมไหม บางทีเราก็เล่นกับเค้า แต่เด็กที่เดินได้แล้ว จะซนหน่อยแต่
    น่ารักกันทั้งนั้นเลยค่ะ อยู่กับเค้าแล้วมีความสุขมาก พวกเค้าจะไร้เดียงสา
    มีแต่รอยยิ้มให้เรา

แต่ผู้ที่จะทำงานด้านนี้ จะต้องไปอบรม FIRST AIDS สองวัน และมีประ
    สบการณ์ด้านเลี้ยงเด็กมาก่อน หรือเลี้ยงน้องๆหลานๆมาก่อนก็ได้ เวลาสัมภาษณ์เค้าจะถามด้วย นอกจากนี้เค้าจะถามเกี่ยวกับประวัติของเราว่า
    เคยทารุณหรือทำร้ายเด็กมาก่อนไม๊ เคยลงโทษเด็กอย่างรุนแรงมาก่อนไม๊
    จะสัมภาษณ์เราประมาณเจ็ดแปดข้อเกี่ยวกับเด็กๆ

ถ้าเรามีประสบการณ์เก่งๆ แล้ว เราสามารถไปรับจ้างดูแลเด็กตามบ้านเสาร์
    อาทิตย์ ค่าจ้างดีมาก วันละ $120-150 ตามบ้านนะคะ เพราะฝรั่งเค้าชอบ
    ไปชายทะเลหรือสังสรรค์ บางครั้งเค้าไม่สามารถเอาเด็กไปได้ เพราะเค้าอาจ
    จะไปกับงาน เพื่อนน้าอรเคยไปรับจ้างย่านคนรวย ให้ตั้งสองร้อยห้าสิบแน่ะ

ลองเปิดหนังสือพิมพ์ซิดนีย์มอนิ่งแฮรอดดู หรือตามเว็บ Child care รับเรื่อยๆ ลองโทรไปดูนะคะแล้วได้ความอย่างไร ก็มาเล่าสู่กันฟังบ้าง หรือจะปรึกษาน้าอรก็ได้ว่าจะทำอย่างไรดี สมัยก่อนน้าอรใช้วิธีสมัครตามเว็บ
    Child care

งานนี้ตลาดแรงงานต้องการจำนวนมากในออสเตรเลีย เพราะฝรั่งไม่ชอบทำ
    ถ้าหากน้องๆท่านใดสนใจงานนี้ จะขอคำแนะนำจากน้าอรได้ ไม่หวงวิชาค่ะ
    ยินดีให้คำแนะนำค่ะ

ขอให้โชคดี หางานได้นะคะ

จากคุณ : น้าอร - [ 1 มี.ค. 49 19:33:25 A:60.240.82.219 X:202.7.166.170 TicketID:113933 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป