CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

การไปเรียนโทที่เมลเบิร์น จำเป็นต้องซื้อแลปทอปไปไหมคะ

กำลังจะเดินทางไปเรียนที่เมลเบิร์นปลายพค.นี้ ปรึกษาเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ บางคนบอกว่าควรดูแลปทอปไป แต่บางคนก็บอกว่าไปหาซื้อมือสองที่โน่นก็ได้ ไปถามคนขายเขาก็อยากขายของแพงๆท่าเดียว
    มีคำถามค่ะ

1. ควรซื้อแลปทอปจากไทยไปไหมคะ ถ้าคิดจะซื้อ ควรซื้อรุ่นอะไร เสปกเครื่องเท่าไหร่จึงจะเหมาะสม และยี่ห้อใดที่สามารถหาร้านที่ซ่อมหรือให้บริการหลังการขายได้ง่ายและไม่แพงได้ที่โน่นบ้าง

2. หากไปซื้อPCมืองสองที่เมลเบิร์น จะไปซื้อได้ที่ไหน แล้วจะมีโปรแกรมภาษาไทยลงให้ พร้อมแป้นพิมพ์ฟอนท์ไทยให้ด้วยหรือไม่ คือกลัวว่าไปถึงแล้วจะเลือกเครื่องไม่เป็น และไม่มีโปรแกรมที่ต้องการลงให้น่ะค่ะ

เวลาพี่ๆไปเรียนกัน ทำอย่างไรถึงมีโปรแกรมพิมพ์ไทยได้คะ และส่วนมากพี่ๆเตรียมตัวเรื่องคอมพิวเตอร์อย่างไรคะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : รักแรกคลิก - [ 18 มี.ค. 49 15:31:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป