CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

...รบกวนสอบถามผู้ที่ทราบหรือเคยเปลี่ยนประเภทของวีซ่าในอเมริกาหน่อยค่ะ...

สวัสดีค่ะ...
    พอดีมีเพื่อนฝากมาสอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนวีซ่าจาก J-1 เป็นแบบ F-1 น่ะค่ะ...
    ...อยากทราบว่า...
    1.ถ้าเปลี่ยนประเภทของวีซ่าที่อเมริกาจะสามารถกลับไปเมืองไทย
    แล้วกลับเข้ามาใหม่อีกรอบโดยไม่ต้องทำวีซ่าใหม่อีกทีได้ไหมคะ...

2.ในขณะที่ถือวีซ่า J-1 ...จะเปลี่ยนเป็นแบบ F-1 ได้ก็ต่อเมื่อวีซ่า J-1 หมดอายุก่อนรึเปล่าคะ...

3.ถ้าตอนนี้อยู่ที่ Ohio แล้วแต่กำลังจะย้ายไป San Francisco (เดือนเมษายนนี้) ไม่ทราบว่า...ควรจะเปลี่ยนวีซ่าที่รัฐไหนดีคะ...

4.ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนวีซ่าอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ...

5.Statement ที่ควรเตรียมเอาไว้...เพื่อใช้ในการขอเปลี่ยนวีซ่าควรมีอายุไม่เกินกี่เดือนนับจากวันที่ทำเอกสารคะ...(และ Statement ควรอยู่ที่กี่ us$ คะ)

6.ที่ San Francisco มีโรงเรียนหรือสถานศึกษาใดที่ออก I-20 ให้โดยที่สามารถลงเรียนแค่คอร์สเรียนภาษาหรือ Toefl เท่านั้นบ้างคะ(ข้อนี้ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไรค่ะ)...

รบกวนสอบถามผู้ที่ทราบข้อมูลหรือถ้าใครมีข้อแนะนำดีๆ...กรุณาช่วยมาโพสตอบให้ด้วยนะคะ...
    ...ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ...

จากคุณ : ลูแปงค์ - [ 19 มี.ค. 49 12:29:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป