CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

**เรื่องเล่าจากนิวยอร์ก**( ตอน sue sue sue ซู ซู ซู อะไรๆก็ซู ซู ซู)

sue.. sue.. sue.. ซู..  ซู..ซู อะไรๆก็ซู ๆๆ ซูซีจ๊ะ ซูเข้าไป ซูเลย

หุหุ ไม่ใช่ผมมานั่งเรียกหาน้อง ซู Sue คนสวยที่ห้องไกลบ้านนี่นะครับ
    แต่ผมมานึกว่า   sue คำนี้ ค่อนข้างจะเป็นคำฮิท ในหน้าข่าวหนังสือพิมพ์ ที่เมกา
    sue  ที่แปลว่าการฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายนะครับ
    ได้พบได้อ่านกันทุกวัน คนนั้นฟ้องคนนี้ คนโน้นฟ้องบริษัทนั้น บริษัทนี้
    องค์การหน่วยงานของซิตี้ หรือสเตท มักจะเกลียดคำๆนี้
    เพราะหากโดนคำนี้เข้า เป็นต้องคิดหนัก ต้องหาทางแก้ ไม่งั้นหากเกิดแพ้คดี
    ก็ต้องจ่ายกันไม่น้อย เป็นล้านๆเหรียญดอลล่า ขึ้นไป

ดุจริงๆนิ นังsue ในเมกานี่
    จะนับเป็นส่วนดีส่วนหนึ่งในประเทศนี้ ก็นับว่า เออ ใช่เหมือนกันแหละ
    เพราะเขามีกฎหมายคุ้มครองพลเมืองของเขาดี ไม่ว่าจะเรื่องไหน บทไหน
    ก็เขาเคารพในสิทธิส่วนบุคคลของแต่ละบุคคลอย่างเหนียวแน่น
    สิทธิของไอ ยูอย่ามาล่วงล้ำ ยูอยู่ส่วนยู ไออยู่ส่วนไอ
    ไออาจมีรูปถ่าย หรือวีดีโอส่วนตัวกับบอยเฟร็นด์ ไอถ่ายไว้ดูเล่นกันสองคน
    แล้วยูเอาไปเผยแพร่ให้ชาวเน็ทดูกัน ไอยอมไม่ได้ (ใช่ปะจ๊ะน้องแอนนา)
    ไอต้อง ซู ๆๆๆๆ ไอต้องเรียกค่าเสียหายจาก ผู้เกี่ยวข้องให้หมด
    คิดสาระตะแล้วเรียกแปดสิบล้านเหรียญ บอกให้มากไว้ก่อน
    เผื่อเหลือเผื่อขาด และค่าจ้างทนายที่ต้องจ่ายกี่เปอร์เซ็นต์ก็ว่ากันไป

และกรณีที่ไอจ่ายเงินซื้อของจากยู หากเกิดผลเสียหายกระทบ
    จากของที่ยูมาขาย ยูต้องรับผิดชอบ ไอจะซูๆๆๆๆๆๆ เรียกค่าเสียหาย

การกระทำใดๆของหน่วยงานองค์การหรือ บริษัทที่เกิดผลให้ คนใดคนหนึ่ง
    ได้รับความเสียหาย หรือ เป็นผลต่อร่างกาย บาดเจ็บ ทุพลภาพ หรือเสียชีวิต
    หน่วยงาน นั้น ต้องรับผิดชอบ ก็ต้องโดนนัง sue นี่เรียกหา ซูๆๆๆๆ

แต่การเรียกหานังซูนี่ บางเรื่องบางคดี มันก็เกินไปนะครับ
    นานมาแล้วที่ยายคนหนึ่ง ซูฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจาก Macdonald
    ไอ้เชนเบอร์เกอร์เจ้าใหญ่ในโลกนั่นแหละครับ
    ข้อหาที่ยายนั่นฟ้องร้องก็คือ กาแฟของแมกโดแนลด์นั้น
    น้ำกาแฟมันร้อนเกินไป แล้วมาลวกตัวยายนั้น ก็แกเองทำหกราดตัวเอง
    ในรถยนต์ของแกที่ขับมาเองแหละ
    ผมได้ยินการฟ้องร้องของยายนั่น ก็คิดเอาด้วยสามัญธรรมดานะครับ
    โธ่เว้ย ยูทำผิดเอง ทำไรไม่ระวัง รู้ว่ากาแฟมันก็ต้องร้อนอยู่แล้ว
    หากตัวเองทำตัวเองก็ต้องยอมรับสิวะ ไปฟ้องคนขายมันจะถูกหรือวะ
    แต่ยายนี่ไปปรึกษาทนายครับ หลังจากคุยกัน ทนายก็หาทางจนได้
    ก็ต้องเรียกหานังซูๆๆๆ ฟ้องร้องกับศาล เรียกค่าเสียหายจากแมกฯ
    ทนายว่ากาแฟที่ขายให้ยายนั้นนะ อุณหภูมิความร้อนสูงกว่าอัตราปกติ
    ดูมันสิครับ มันละเอียดละออกันถึงต้องวัดระดับความร้อน  เพื่อจะเอาเงิน
    ระดับความร้อนที่สูงจนลวกร่างกายคนได้ให้เป็นแผลพองหนังพองเนื้อ
    กับระดับความร้อน ที่พอทนได้ ไม่เป็นผลต่อผิวหนังเท่าไร
    ตกลงศาลต้องตัดสินให้แมกฯ จ่ายเงินยายหัวหมอนั้นไปหลายล้านเหรียญ
    และหลังจากนั้น แมกฯก็ติดประกาศเป็นคำเตือน คนซื้อน้ำชากาแฟ
    บอกให้รู้ว่า น้ำชากาแฟร้านนี้ ร้อนนะโว้ย ลวกเอาได้ ระวังหน่อย
    นี่ผมไม่รู้ว่า หากกาแฟของแมกฯนั้น มันเย็นชืด หรือแค่อุ่นๆ
    มันจะหาทางฟ้องกันอีกไหมนะ ฐานทำให้รสชาติกาแฟเป็นน้ำล้างทีน

หากเป็นเราๆคุณๆผมๆ อย่างไทยๆนี่ ผมว่าเราคงนึกไม่ถึง ไม่คิดเกินเลยไป
    ที่จะแหกปากฟ้องร้องใครกันนะครับ กาแฟร้อนๆ ยิ่งร้อนมากๆยิ่งดี
    โดนกาแฟลวกมือเอา ก็คงต้องคิดแค่ว่า ซวยชิกหาย ไม่ระมัดระวัง
    หรือว่าดีไม่ดี คนจะสมน้ำหน้าเอาอีก ดีๆๆ เป็นบทเรียนทีหลัง
    หากคิดจะไปฟ้องร้องคนขายกาแฟร้อน คนไทยด้วยกันคงจะหมั่นใส้
    ไอ้บ้าเอ๊ย มรึงทำเองแล้วไปว่าเขา ไม่ดีนะ
    แสดงว่าสามัญสำนึกคนไทยที่ว่า อกเขา อกเรา นั้นน่าเลื่อมใสจริงๆครับ
    ความเห็นใจ มีน้ำใจแบบไทยๆ และธรรมะในพุทธศาสนา
    ไม่หาเรื่องคน  ยอมรับผลจากการกระทำโดยดุษดียภาพ

ที่น่าหมั่นใส้กับการซูอีกเรื่องก็คือ การฟ้องร้องบริษัทผลิตบุหรี่
    หุหุ ไอสูบบุหรี่ของยู แล้วไอก็เกิดเป็นมะเร็ง ยูต้องรับผิดชอบ
    นี่ขนาดเขาก็ติดคำเตือนไว้บนซองบุหรี่แล้วนะ สูบบุหรี่ไม่ดี
    จะเกิดโรคร้ายได้ ทั้งมะเร็งเฮงซวย โรคหัวใจ ไปจนถึงเซ็กเสื่อม
    คนสูบหมอนั่นก็เหลือร้าย รู้ทั้งรู้ แต่ก็ไปซื้อหามาสูบมาพ่นควันอัดควันเข้าปอด
    พอสุขภาพแย่ลง จะเป็นจะตายมา ก็ฟ้องร้องบริษัทบุหรี่เรียกเงินหลายสิบล้าน
    ศาลก็บ้าจี้อีกแหละครับ ให้บริษัทชดใช้เงินให้นายนั่น
    รู้อยู่หรอกครับ ว่ามันมีช่องทางทำได้หากจะทำ บวกความเชี่ยวชาญของทนายดังๆ
    แต่มันก็แปลกๆนะ รู้ว่าบุหรี่มันของไม่ดี ไปซื้อเขามาสูบ แล้วฟ้องเขา หุหุ

ผมก็สูบบุหรี่นะครับ นี่จะลองหาทางคิดแปลกๆกับเขาบ้าง
    หากผมสูบบุหรี่ไปเรื่อยๆ แล้วยังไม่เป็นไร ตับปอด ยังดี แต่เรื่องเซ็กคงไม่แน่ใจ หุหุ
    ผมจะซูไอ้บริษัททำมาร์ลโบโร่นี่ดีไหม ฐานที่เอาสารมะเร็งมาให้ผมไม่มากพอ
    เหมือนฆ่าตัวตายแบบผ่อนส่ง ถึงเวลาแล้วไม่ตายนี่ ต้องมีไรผิดปกติแน่

วันนี้เองครับ ผมอ่านข่าวจาก New York Daily News
    MTA( Metropolitan Transit Authority)
    หรือ องค์การ ขสมก ของนิวยอร์ก ที่ควบคุมรถไฟใต้ดิน รถบัส อยู่นะครับ
    ศาลได้ตัดสินให้ MTA จ่ายเงินให้แกนาย Juan Soto เป็นเงินหนึ่งล้านสี่แสนเหรียญ
    เรื่องมันเกิดตั้งแต่ปี1997 แนะครับ
    นายโซโต้ คนได้เงินจากคดีความ เมื่อปีนั้นก็แค่อายุ18 ปีเองครับ
    ยังวัยรุ่นอยู่ จึงมีอะไรที่ห่ามๆบ้าๆ เหมือนวัยรุ่นทั่วไป
    วันเกิดเหตุ นายนี่กับเพื่อนอีกคน ได้กระโจนลงไปในรางของรถไฟ สาย7
    ที่วิ่งระหว่าง Flushing ,Queens -Times Square
    สองคนนี่คิดว่า รถไฟบนรางนี้คงไม่วิ่งนะช่วงนี้ เพราะเห็นมีสายสีส้มกั้น บนชานชาลาอยู่
    อาจจะมีการซ่อมราง หรือการทำงานอะไรอย่างหนึ่งของเจ้าหน้าที่
    แต่ไม่ว่าจะอะไรก็ตาม เขามีกฎบอกติดไว้ทั่วไปว่าห้ามผ่าน ห้ามลงไปบนรางรถไฟ
    มันผิดกฎหมาย เหมือนข้อห้ามอื่นๆ ที่เขาตั้งเอาไว้เพื่อความปลอดภัยของมวลชนและคนใดคนหนึ่ง
    นายโซโต กับเพื่อน ก็เดินกันไปบนรางเฉยเลย
    แต่ทันใดนั้น เสียงรถไฟดังมาจากด้านหลัง บนรางแคบๆที่สองนายเดินอยู่
    ตายละหว่า สองคนนั้นก็วิ่งสุดแรงฤทธิ์ เพื่อจะไปขึ้นที่สถานีข้างหน้า
    ไม่ใช้ง่ายๆนะ ที่พนักงานขับรถไฟ คิดจะเหยียบเบรกกระทันหัน แล้วรถหยุดกึก
    เพื่อนนายโซโต วิ่งเร็วกว่า และก็เอาตัวขึ้นมาได้บนสถานี ทันการ รอดไปหวุดหวิด
    แต่นายโซโต สะดุดล้มลง เลยโดนทับจากท่อนหัวเข่าลงไป
    ไม่ตายแต่เสียขาสองข้าง หุหุ สมน้ำหน้าดีไหม เล่นไรบ้าๆ
    แต่นายโซโต ก็หาทนายอีกแหละ เรียก หานัง sue ซูๆๆอีกแล้ว
    เหอ จะเอาไรไปฟ้องเขา ตัวเองผิดเต็มประตู
    ทนายบอกต่อศาลว่า ปกตินายโซโตนี่วิ่งได้เร็ว8ไมล์ต่อชั่วโมง
    และพนักงานขับรถไฟ ก็น่าจะมีเวลาเหยียบเบรคทัน
    ดูสิ มันน่านัก ตัวทำเรื่องเอง ไปเดินในที่เขาห้าม แล้วมาขอให้เขารับผิดชอบ
    ศาลมีมติ4 ต่อ3 ให้MTA จ่ายเงินจำนวนดังกล่าวให้นายโซโต

ผมเป็นคนที่เคารพกฎมากๆครับ อะไรๆที่เขาห้าม ผมจะไม่ทำ
    หากทำผิดเขาจับได้ ผมก็จะไม่โวยวาย ไม่โทษใคร แต่จะยอมรับกับสิ่งที่ตนเองทำไป
    เขาจะปรับก็ให้ปรับ เขาจะฆ่าก็เอา
    คืออย่างน้อยสามัญสำนึกถูกผิดดีอยู่พอสมควร
    ไม่เหมือนใครหน้าเหลี่ยมๆ บางคน ไม่รู้ทนอยู่ได้ยังไง
    ท๊ากกกกกกกกกกกสิ๊นนนนนนนนนน อออออออออออกไปปปปปปปปปปป

ผมมีเพื่อนคนหนึ่งครับ อยู่นิวยอร์กนี่แหละ เป็นคนปักษ์ใต้ ไข่นุ้ยไข่ย้อยเหมือนกัน แต่คนละจังหวัด
    เขาว่าคนใต้นี่หัวหมอพอได้อยู่เหมือนกันนะ แต่ม่ายช่ายผ้ม
    ไอ้ไข่นุ้ยจากนครสี้ถ่ำมะหราด มันบอกว่า ตอนที่ไปทำงานแบกถาด
    ที่รีสอร์ทใหญ่ทางอัพสเตทนิวยอร์ก
    ทุกวันต้องเดินผ่าน บ้านหลังหนึ่งที่เจ้าของบ้านเลี้ยงหมาตัวใหญ่ดูดุๆตัวหนึ่ง
    ไม่มีโซ่ล่ามคอ  เห่าเสียงดัง ชอบมาเห่าขู่ใกล้ๆสร้างความสยองขวัญให้แก่ไข่นุ้ยเป็นอันมาก
    ไอ้ไข่นุ้ย มีไอเดียกระฉูด หลายเรื่องที่คนปกติ เขาไม่ค่อยมีกัน
    ไข่นุ้ยชอบอ่านข่าวกี่ยวกับซู การฟ้อง ที่เมกานี่ มันว่านี่แหละส่วนดีของกฏหมายเมกัน
    มันนอนคิด นั่งคิดนะว่าจะทำอย่างไร จะหาวิธีหาเงินจากเจ้าของหมาตัวนั้น บ้านนั้น
    มันมาบอกผมวันหนึ่งครับ ว่าคิดได้แล้ว สำเร็จๆๆ จะได้รวยลัด รวยเร็วเสียที
    มันว่า จะเอาตัวมันเองไปให้หมากัดครับ หุหุ แค่คิดผมก็เสียวแล้ว เขี้ยวหมาฝังเนื้อ
    แต่ก็หมั่นใส้มันนะ ที่ชอบคิดไรแปลกๆ พอเอาเข้าจริง เหลวทุกที
    ผมเลยยุส่งไปเลย  ไข่นุ้ย มรึงยอมเจ็บตัวนิดหน่อย เด๋วเจ้าของหมาก็มาห้ามหมามัน
    มรึงจะซูสักกี่ล้านก็ คงชนะความอยู่แล้ว  ซูๆๆๆเอาเลยนะ
    ไข่นุ้ยก็ตกลงจะเอาจริงละที่นี้ พอกันทีงานแบกถาด หากินกับหมาดีกว่า
    แล้วมันก็กลับไปอัพสะเตท เตรียมทำเรื่อง ทำตัวให้หมากัด

อีกอาทิตย์ต่อมา ผมได้เจอไข่นุ้ย
    มันยังปกติดีอยู่นีหว่า ผมถามมันว่า อ้าว ไม่เอาแล้วหรือ  เรื่องซูเจ้าของหมา
    มันหัวเราะแหะๆแบบไอ้เท่งหนังตะลุงครับ แล้วเล่าให้ผมฟัง
    มันว่า วันนั้น มันเอาจริงเลยละ พอหมาเห่า กระโดดไปๆมาๆใกล้ตัวมัน
    มันเดินรี่เข้าหาหมาที่ท่าทางดุ ตัวนั้น ไม่กลัวด้วยจริงๆแหละ มาๆๆมากัดกรู
    อ้าว แล้วทำไมรอดมาได้ไม่เจ็บตัวเลยอะ ผมรีบถามสวนไปก่อน
    มันว่า ไอ้หมานั่น แหยะแหม เก่งแต่เห่า พอกรูรี่ไปหา หมารายำกับถอย
    ตาห้อย ไม่เห่า ครางหงี่ๆ แล้วทรุดตัวลงหมอบกระดิกหางเฉยเลย
    หุหุหุ ขนาดหมายังกลัวมันซู
    ผมก็คิดก่อนแล้วนะ หากหมาดุจริง ใครเขาจะเที่ยวปล่อยเพ่นพ่านอย่างนั้น

หุหุ อย่าลืมหนังสือ แท็กซี่นิวยอร์ก กันนะครับ ไปดูในงานสัปดาห์หนังสือฯ กันบ้าง
    ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 27 มี.ค. 49 07:26:42

จากคุณ : smartupid - [ 26 มี.ค. 49 09:46:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป