CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ถาม gramma ในการเขียนด้วยคับ

คือถ้าผมจะต้องเขียนเอกสารอย่าง recommendation ให้กับคนๆ หนึ่งซึ่งตอนนี้ลาออกไปแล้ว ตอนที่จะเขียนว่าคนคนนั้นเป็นคนดี มีคุณสมบัติอย่างนั้นอย่างนี้เนี่ยจะเขียนในรูปอดีตหรือปัจจุบันคับ แล้วอีกกรณี ถ้าคนคนนั้นยังไม่ลาออกยังทำงานอยู่กับผมจะเขียนเหมือนกันหรือเปล่าคับ
    ผมงงกับการเขียนที่เป็นเรื่องเล่าอ่ะครับ เช่นเกี่ยวกับความรู้สึกคับ เราเล่าถึงอดีตเราว่าเคยทำงานเหมือง (สมมตินะครับ) แล้วตอนที่ทำงานอยู่เราก็เกลียดงานนี้มากอยากลาออก ปัจจุบันไม่ได้ทำแล้วแต่ก็ยังเกลียดอยู่ ให้กลับไปทำงานอย่างนั้นก็ไม่เอาแล้ว คำว่าเกลียดเนี่ยจะเขียนเป็นรูปอดีตหรือปัจจุบันคับ

ผมสับสนเกี่ยวกับ tense ว่าใช้ อดีต หรือปัจจุบันดีคับ
    ให้คำตอบด้วยนะคับขอบคุณมากๆ คับ

จากคุณ : UHu - [ 30 มี.ค. 49 18:06:05 A:58.8.166.48 X: TicketID:107888 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป