CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

รบกวนสอบถามวิธีการ search ว่า U ไหนที่ ก.พ. รับรองบ้างค่ะ (USA)

หนูลองเข้าไปใน website ของ ก.พ. เพื่อจะsearch ว่า U ไหนที่ ก.พ. รับรองบ้าง แต่หาของอเมริกา ไม่เจอน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าเข้าไปใน web นี้ถูกต้องรึเปล่า http://www.ocsc.go.th/structure/structure_assure.asp แล้วก็เข้าไปที่ "รายชื่อสถาบันการศึกษาที่ได้รับการรับรองวิทยฐานะของรัฐบาลประเทศต่าง ๆ" แต่พอเข้าไปก็จะมี A-Z ของประเทศต่าง ๆ ใช่มั้ยคะ แต่จะมีแยกของอเมริกาเป็นอีกบรรทัดนึง แต่พอเข้าไปมันก็จะกลายเป็น สถาบันต่าง ๆ ที่เป็นผู้รับรองน่ะค่ะ แต่ไม่เห็นเป็นชื่อมหาวิทยาลัยเลย

By the way,...... แหะ ๆ ว่าแต่หนูก็ยังสงสัยอ่ะค่ะว่า ทำไมเราต้องดูล่ะคะว่า มหาลัยไหนที่ ก.พ. รับรองรึเปล่า (ถ้าไม่ได้คิดจะเอาทุน) คือหมายถึงว่า เป็นเหมือน criteria นึงที่จะใช้อิงว่า มหาลัยพวกนั้น มันมีคุณภาพแค่ไหน แค่นั้นใช่มั้ยคะ

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือค่ะ ;)

จากคุณ : rough scape - [ 9 เม.ย. 49 15:07:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป