CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ขอ US visa นัดสัมภาษณ์วันที่ 22 พ.ค. ครับรบกวนถามคุณ Susie หน่อยครับ

ผมเคยขอมาแล้วครั้งนึงเมื่อ 3 ปีที่แล้ว เจอป้าคนไทยเขี้ยวมากเธอให้เหตุผลว่าผมอายุงานประมาณ 20 ปีแต่ไม่มีประวัติไปท่องเที่ยวต่างประเทศ แล้วก็ไม่มีหลักฐานที่มาที่ไปของเงินใน statement เนื่องจากเป็นบัญชีเงินเดือนของผมที่เป็นแบบ e-account ต้องขอ print out จากแบงค์เธอเลยไม่ผ่านให้
     มาครั้งนี้คุณแม่ของเพื่อนมาชวนผมไป USA เพื่อไปเยี่ยมลูกสาวเธอซึ่งเป็นเพื่อนผมที่อยู่ที่นั่นเธอแต่งงานมีลูกแล้วและลูกของเพื่อนผมกำลังจะรับประกาศนียบัตรต้นเดือน มิ.ย. นี้ เนื่องจากคุณแม่ของเพื่อนผมอายุมากแล้วไม่อยากเดินทางไปคนเดียวเลยชวนผมไปด้วย (ครอบครัวของผมกับของเพื่อนสนิทกันมากเนื่องจากคุณพ่อผมกับคุณพ่อของเธอเป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิด)
     ตอนนี้ใน passport ของผมมีประวัติไป New Zealand มาแล้ว แต่มี stamp คำว่า Application Received ของ U.S. Embassy อยู่
     เมื่อปีที่แล้วผมขายบ้านเก่าไปเพื่อซื้อบ้านหลังใหม่ราคาประมาณ 4 ล้านต้นๆ แต่ยังผ่อนอยู่ ไม่ทราบว่าจะใช้เป็นหลักฐานในการยืนยันว่าเรามีภาระผูกพันอยู่ที่เมืองไทยได้มั๊ยครับ เงินที่ได้จากการขายบ้านบางส่วนผมเอาไปซื้อสลากออมสิน บางส่วนก็ฝากประจำ ที่เหลือเป็นบัญชีออมทรัพย์ประมาณ 1xx,xxx.xx
     ในแบบฟอร์ม DS-156 ข้อ 24,25 ผมจะไปพักที่บ้านเพื่อนผมแล้วผมควรจะระบุไปตามเป็นจริงได้มั๊ยครับ
     ในข้อ 27 ผมจะระบุว่า "To visit my friend and take a vacation trip" ได้มั๊ยครับ
     ผมลางานไปได้ 3 สัปดาห์ ควรระบุวันไปวันกลับที่แน่นอนไปเลยหรือไม่ครับ คือผมจะไปวันที่ 26 พ.ค. แต่ผมสัมภาษณ์วันที่ 22 พ.ค. ตอนนี้ตั๋วยัง waiting list อยู่ แต่ถ้า 30 พ.ค. confirmed ครับ
     ข้อ 34 ผมเดินทางไปกับคุณแม่ของเพื่อน ผมระบุความสัมพันธ์เป็น "Family's Freind" ได้มั๊ยครับ
     ผมทำงานอยู่ที่สถาบันการเงินที่มั่นคงมากมาประมาณ 23 ปีไม่เคยทำงานที่อื่นมาก่อน เงินเดือนประมาณ 5x,xxx. ไม่รวมโบนัสและ benefit อื่นๆ
       เขียนถามมาซะยืดยาวเลยครับ ขอขอบคุณมากๆ ครับ

จากคุณ : GOOGEE - [ 18 เม.ย. 49 16:06:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป