CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

Toefl ระบบใหม่ กับ IELTSแบบใดอยากกว่าครับ

อยากสอบถามท่านที่ทราบครับว่า Toefl ระบบใหม่ที่มีพูดด้วยและแต่ละ Part ก็ยากขึ้นเมื่อเปรียบเทียบกับIelts แล้วแบบไหนยากกว่ากัน ได้ยินมาว่า IELTSวัดทักษะ ครับ คือวักทุก SKILL เพราะเรียนพิเศษภาษาอังกฤษแบบระบบสอบTOEFLเก่ามานะครับ ไม่ทราบว่าด้วยพื้นฐานแล้วน่าจะพอไปด้วยกันได้กับIELTSแต่ต้องเพิ่มSKILLพูดด้วย ไม่แน่ใจครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะคิดว่าน่าจะไปเรียนที่อังกฤษครับ แต่เรียนTOEFLมาก่อนก้เลยไม่แน่ใจว่าจะมาสอบIELTSแล้วจะยากกว่ากันไหม และที่ทราบต้องเพิ่มทักษะด้านการพูดด้วย แต่ถึงยังไงระบบใหม่ของTOEFLก็มีพูดเพิ่มเข้ามา เลยอยากสอบถามว่าTOEFL ระบบใหม่ กับIELTSแบบใดยากกว่ากันและการUPคะแนนเพิ่มขึ้นแบบใดน่าจะง่ายกว่าในระยะเวลาหนึ่งปีครับ ขอบพระคุณมากครับที่กรุณาครับ

จากคุณ : ko - [ วันแรงงาน 04:22:04 A:203.118.85.240 X: TicketID:001736 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป