CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

การที่คนญี่ปุ่นให้ของที่ระลึก นี่มีความหมายแฝงอะไรหรือป่าวคะ

พอดีได้มีโอกาสรู้จักหนุ่มญี่ปุ่นคนนึงอ่ะค่ะ ตอนเราจะแยกจากกัน เค้าก็ให้ตะเกียบญี่ปุ่นมาสองคู่ความยาวไม่เท่ากัน พอจะรู้คร่าว ๆ ว่าตะเกียบญี่ปุ่นจะมีสองขนาดมั๊งคะ อันยาวสำหรับผู้ชาย อันสั้นสำหรับผู้หญิง แต่อยากรู้ว่ามีความหมายแฝงอะไรอีกหรือป่าวคะ

ส่วนอีกเรื่องนึงก็คือการที่เราทำอาหารกลางวันไปให้ผู้ชายญี่ปุ่นทานนี่หมายความว่าเราแอบชอบเค้าหรือป่าวคะ หมายถึงในธรรมเนียมเค้าอ่ะค่ะ พอดีเพื่อนคนไทยมาทักอ่ะค่ะ แต่ว่าเราก็ทำไปแล้ว แบบไม่ได้คิดอะไร แล้วตอนหลังนี่เค้าก็ขอให้เราทำอาหารกลางวันไปให้เค้าที่โรงเรียนอีกอ่ะค่ะ เลยงง ๆ ความหมาย

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะ

จากคุณ : มะลิมีรัก - [ 3 พ.ค. 49 15:52:29 A:124.121.191.134 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป