CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่เก่งฝรั่งเศสหน่อยค่ะ ถามเรื่องแกรมม่านิดนึงค่ะ

คือมิ้มจะสอบอาทิตย์หน้าค่ะแต่มีบางแกรมม่าที่ยังไม่เคลียร์ สามีก็อธิบายไม่เป็นค่ะ

1. Le passe compose กับ L'imparfait ค่ะ

ตามที่มิ้มเข้าใจคือ Le passe compose เราจะใช้ร่วมกับแวป etre และ avoir ซึ่งแวปอะไรใช้กับ etre หรือ แวปอะไรใช้กับ avoir มิ้มก้พอรู้บ้างแต่ไม่เคลียร์ค่ะ เช่น

il est sorti avec son ami และ
    il a sorti deux sous desa poche

ตามความเข้าใจของมิ้มประโยคแรกที่ใช้กับ etre เพราะในประโยคไม่มีกรรม แต่ประโยคที่ 2ใช้กับ avoir นั้นคือมีกรรมคือเหรียญใช่ไหมคะ เข้าใจถูกไหมคะ

และถ้าประโยคนี้ Monique et Gerald l' (descendre) a l'hospital.

(descendre) จะต้องใช้กับ etre หรือ avoir คะ เพราะอะไร

2. L'imparfait เราใช้กับอดีต แตกต่างกันกับ Le passe compose ยังไงคะ (ถามกว้างไปไหมคะ) อาจารย์บอกว่า L'imparfait ต้องใช้กับประโยคที่บรรยายหรืออธิบาย ส่วนLe passe compose ใช้กับการกระทำ

แล้วประโยคนี้
    elle venait me voir chaque soir. ทำไมเราไม่ใช้เป็น elle est venu me voir chaque soir. เพราะ venir เป็นแวปที่ใช้กับ etreไม่ใช่หรือคะ

โอ๊ย...ยากจังจะสอบได้ไหมเนี้ยะ คือช่วงที่เค้าเรียนเรื่องนี้ มิ้มคลอดลูกอยู่หน่ะค่ะ เลยไม่ค่อยรู้เรื่อง

ไหนๆก้ไหนขอรบกวนอีกนิดค่ะ
    etre en de train de... แปลว่า กำลัง...
    venir de... กับ etre sur le point de...แปลว่าอะไรค่ะ ใช้ยังไง

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยค่ะ ที่จริงยังไม่เคลียร์อีกหลายอย่าง แต่คงโพสไม่หมด เลยขอเอาที่ไม่ได้จริงๆหน่ะค่ะ

จากคุณ : bellemaman - [ 30 พ.ค. 49 18:02:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป