CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

อาจารย์บอกว่าชื่อที่ไม่ใช่ภาษาญี่ปุ่น ให้เขียนด้วยคาตากานะ เพราะอะไรครับ

ไปเรียนภาษาญี่ปุ่น จะลองเขียนชื่อตัวเองเป็นภาษาญี่ปุ่น เลยเขียนโดย ฮิรางานะ อาจารย์เขาบอกว่าควรเขียนเป็นคาตากานะ เพราะชื่อที่ไม่ใช่ภาษาญี่ปุ่น เช่น ไทเกอร์วูด มาดอนน่า จะเขียนโดยคาตากานะ แต่ผมไม่เข้าใจเหตุผลชัดเจน ว่าถ้าเป็นฮิรางานะจะสะกดยาก เขียนยากกว่า หรือเป็นข้อกำหนดว่าถ้าไม่ใช่การอ่านออกเสียงมีความหมายตามภาษาญี่ปุ่น จะต้องใช้คาตากานะหรือเปล่าครับ แล้วสรุปว่าท้งสองอย่างนี้ใช้ต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : bokeaboh - [ 21 มิ.ย. 49 10:33:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com