CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เมื่อน้องอิงค์ฉายแวว...

น้องอิงค์ 9 เดือนกะอีก 2 อาทิตย์เศษเริ่มฉายแววเด็กเจ้าอารมย์ซะแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นอาการโดยธรรมชาติของเด็กวัยนี้รึเปล่า เวลาสนใจของเล่นหรืออะไรก็ตาม ถ้ามีคนไปขวาง ขัดจังหวะ หรือห้ามเค้าเล่น เค้าจะโกรธและร้องเสียงแหลม บางทีก็ถีบๆ ดีดๆ ขาแบบไม่พอใจมากๆ หม่าม้ากะป่ะป๊า (มือใหม่) เห็นแล้วก็กลุ้มค่ะ กลัวลูกจะกลายเป็นเด็กเจ้าอารมย์เอาแต่ใจ บางครั้งเราใช้วิธีเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ ไม่สนใจ..อยากจะร้องก็ร้องไป มันก็ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้าง บางทีก็ลองเปลี่ยนเรื่องแบบพาไปเดินเล่น หาของเล่นชิ้นอื่นให้แทน หรือทำกิจกรรมอย่างอื่นไปเลย อันนี้ก็ทำให้หยุดได้บ้างเหมือนกัน แต่กลัวว่าต่อไปถ้าเค้าโตขึ้นเค้าจะไม่ยอมอะไรง่ายๆ แบบนี้อีก (ตอนนี้ยังเล็กเลยลืมง่ายลืมเร็ว...เดาว่างั้นนะค่ะ) คุณแม่ๆ รุ่นพี่ รุ่นเพื่อน รุ่นเก๋าๆ ทั้งหลาย ใครมีประสบการณ์และวิธีการดีๆ ช่วยเข้ามาแชร์และแนะนำกันนิดนึงนะคะ กลุ้มค่ะตอนนี้ (-"-) เริ่มมีอาการแบบนี้บ่อยขึ้นกะของที่เล่นทุกชิ้นเลย ช่วง 2-3 อาทิตย์ก่อนยังไม่มากขนาดนี้ ตอนนี้นี่เรียกได้ว่ามีอาการนี้เกือบทุกวัน คือทุกวันต้องมีร้องๆ ดีดๆ เด้งๆ ไม่พอใจให้หม่าม้าคิดมากอยู่เรื่อยๆ อ่ะค่ะ ฮืมมมมมมม (>_<)

**แก้ไขรูปใหญ่ไปค่ะ**

แก้ไขเมื่อ 16 ก.ค. 49 20:24:45

จากคุณ : ktycoons - [ 16 ก.ค. 49 20:23:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com