CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

วันนี้ไปสัมภาษณ์ VISA USA มาค่ะ

วันนี้ไปสัมภาษณ์ VISA USA มาค่ะ
    นัดไว้ตั้งแต่ปลายเดือนพฤษภาคม ได้คิวตอน10:00
    เราไปถึงสถานฑูตประมาณ 9 โมงนิดๆ พอไปถึงก็เดินไป
    ให้น้องเสื้อแดงตรวจเอกสารให้ แล้วก็เข้าแถวรอ แต่จากที่
    ได้อ่านข้อมูลจากห้องไกลบ้านเลยไม่เอามือถือไป ก็เลย
    สะดวกขึ้น เดินเข้าไปตอนแรกก็ยังงง งง แล้วก็นึกขึ้นได้ว่า
    ต้องไปซื้อซอง ก็เลยมองซ้ายมองขวา ถ้าจำไม่ผิดจะมี
    ป้าย หรือตัววิ่งบอกให้ซื้อซองที่ห้องข้างบันได(จริงๆแล้วพอเดินเข้าไปจะเห็น ไปรษณีย์ไทย ทางด้านซ้ายอย่าง
    เห็นได้ชัด ส่วนด้านขวาจะเจอน้องเสื้อแดงรอตรวจเอกสาร
    ตรงทางขึ้นบันไดเพื่อไปยื่นเอกสาร

เราเลยเดินไปซื้อซองมาก่อน ราคา 50 บาท จ่าหน้าซอง
    ของตัวเอง (เราได้ print แบบคำขอใช้บริการจัดส่งหนังสือ
    เดินทางแก่ผู้ยื่นขอวีซ่า ตามที่blog susie มี link เอาไว้เลย
    ไม่ต้องมายืนกรอกอยู่หน้า couter ก็จะเร็วขึ้นค่ะ

หลังจากนั้นก็ไปเข้าแถวเพื่อตรวจเอกสารกับคุณน้องเสื้อ
    แดงแต่เราได้มีการเรียงเอกสารไว้แล้วตามนี้เลยค่ะ
    1.ใบเสร็จค่าธรรมเนียม 4,000 บาท เฉพาะใบเสร็จสีขาว
      เท่านั้นค่ะ ส่วนสีฟ้าที่เป็นลายมือเราเขียน ไม่ใช้ค่ะ จะดึง
      ออก เก็บเอาไว้ก็ได้นะค่ะ จะได้เร็วขึ้น
    2.DS156 ที่ติดรูปแล้วเรียบร้อย กรอกครบทุกช่อง
    3.DS157
    4.จดหมายรับรองการทำงาน
    5.ซองจดหมายที่เพิ่งซื้อมา
    แล้วก็เข้าแถวรอยื่นเอกสาร กลับคุณพี่ในห้องแอร์ เราคลิป
    เอกสารทั้งหมดเป็นชุดเอาไว้ หัลจากนั้นคุณพี่ห้องแอร์ก็
    เก็บเอกสารไป พร้อมให้บัตรคิว เราเลือกสัมภาษณ์เป็น
    ภาษาอังกฤษค่ะ
    ถึงขั้นตอนนี้เป็นเวลา 9.30 แล้วหลังจากนั้นก็เดินเข้าไปนั่งรอในห้องแอร์ เพราะไปคนเดียวจึงหาที่นั่งได้ง่าย
    เราก็นั่งรอจนประมาณเกือบจะ 11 โมง จนได้ยินเสียงเรียก
    ให้ไปช่อง 13 เราก็แอบ งง งง อยู่ พอ scan เสร็จก็ถูกไล่กลับมาให้นั่งรอก่อน ในระหว่างที่รอก็คอยชะเง้อมองช่อง
    10 กับช่อง11 ที่ว่าหล่อ แล้วก็นั่งลุ้นให้ได้ช่อง10 เพราะ
    อยากเห็นมากๆๆๆ ตอนที่นั่งรออยู่ก็แอบเห็นฝรั่งคนหนึ่ง
    หน้าตาดูใจดี กำลังช่วยคุณป้าคนหนึ่งอยู่ เห็นแล้วก็แอบ
    ประทับใจเพราะว่าพูดจาดีมาก กิริยาก็ไม่แข็งกระด้าง แล้ว
    ก็จำได้ว่าเจอตอนที่มาถึงด้วย

และแล้วหมายเลขของเราก็ถูกเรียก เย้ เย้ ช่อง10ค่า....
    จ๊ะเอ๋ ขอดูหน้าหน่อยจิ อะอ้าว...เป็นคนเดียวกันกับคุณฝรั่ง
    ใจดีนี่นา ลืมตัวไปเลย จากที่ตื่นเต้นก็หายเลย
    แล้วก็เริ่มต้นการสัมภาษณ์
    10: คุณทำงานเป็น...ที่.....เหรอ
    เรา:ใช่ค่ะ
    10:ชอบไหม
    เรา:ชอบค่ะ
    10:จบจากที่มหาลัย....นี่
    เรา:ใช่ค่ะ
    10: BBA รึเปล่า
    เรา:ไม่ใช่ค่ะ ภาคไทยค่ะ
    10: จบปีไหนครับ
    เรา: (นึกๆ) ปี...ค่ะ ตอนบอกปีเราก็จำไม่ได้เท่าไหร่เค้าก็
         ทำหน้าเอ๋อตามเราไปด้วย เราก็บอกไป แต่ก็บอกว่าจำ
         ไม่ค่อยได้
    10: (พูดอะไรมาซักอย่างแล้วก็พูดว่า Bla Bla Bla )
    คือเค้าก็พูดผิดเหมือนกันหนะค่ะ รู้สึกว่าจะพูดเหมือนเรา
    ไม่ผ่าน พอเค้ารู้ตัวก็เลยพูดใหม่ว่า เที่ยวให้สนุกนะครับ
    เราก็เลยงง ว่าแค่เนี้ยนะ statement ก็ไม่ดู ไม่ขออะไร
    เพิ่มอีกเลยอะ เราถามว่าเราได้กี่ปี เค้าก็ตอบว่า 10ปี ตอบ
    แบบว่า 10ปีตามปกติไง แล้วก็ทำหน้า งง ใส่เราเราเลยรีบ
    เดินออกมาเลยค่ะ กลัวเปลี่ยนใจ อิอิ

จากคุณ : Doramon-Dorame - [ 24 ก.ค. 49 23:53:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com