CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

@@@@@ มันโทรมาหลอกมาหลอนดิฉันค่ะ ทำไงดี? @@@@@@

กลับมาถึงฝรั่งเศสได้สองวันนะคะ ก็มานั่งหน้าจอเล่นพันทิพ หวายยยยย ไม่ใช่ค่ะ ไม่ใช่
    เอาใหม่... กลับมาถึงได้สักหน่อยก็จัดแจงปรับตัวให้เข้ากับสภาพชีวิตเดิมๆ
    นอกเหนือไปจากกการปรับรูปแบบการดำเนินชีวิตที่เงียบๆ ง่ายๆ แล้วก็รวมไปถึงต้องเปลี่ยนซิมโทรศัพท์ และชาร์จแบตให้เรียบร้อย
    กะว่าจะโทรไปบอกเพื่อนพ้องว่ามาประจำการแล้ว วันไหนจะไปช้อปอาหารอะไรยังไง ก็โทรมาหาละกัน ฯลฯ

ทีนี้ก็มีเรื่องแปลกๆ สำหรับดิฉันเกิดขึ้น และใคร่รู้มาก ว่ามันทำไมเป็นอย่างนี้
    คือ ตั้งแต่เมื่อวานนี้เย็น ช่วงที่ดิฉันพาลูกไปเล่นที่สวนที่มีทราย ที่หายากมากๆ ที่กรุงเทพฯ และเขาอยากไปมากสุดๆ แล้ว
    เราจึงออกทัพ (พร้อมเสบียงกรัง กะอยู่สัก 3 ชั่วโมง) โดยมิได้พกมือถือไปด้วยให้รำคาญฤทัย

ระหว่างนั้น ก็มีคนพยายามโทรเข้ามือถือของดิฉัน ด้วยกลับมาถึงบ้านนับดูว่า มีสายเข้าโดยไม่ได้รับเป็นจำนวน 6 ครั้งด้วยกัน
    พอเช็คดูเห็นว่า โทรเข้ามาทุกๆ 30 นาที- 1 ชั่วโมง
    ก็รู้สึกสงสัยจริงๆ หนอ ว่า ใครโทรมาเอ่ย?  ต่อมอยากรู้ทำงานอย่างหนักหน่วง

อยากรู้จริงๆ เลยค่ะ ทำไงดี ทีนี้เบอร์มันขึ้นมาค่ะ คือ

ตอนแรกไม่ได้คิดอะไรมาก แล้วคิดไปคิดมา เอ๊ะ นี้เบอร์นี้ มันขึ้นด้วยเครื่องหมาย +
    แสดงว่ามันไม่ใช่โทรภายในฝรั่งเศส จึงสงสัยหนักขึ้นไปอีก และตั้งใจว่าถ้าโทรมาอีกจะต้องรับให้ทัน

แต่ก่อนอื่นเช็คก่อนว่า มาจากประเทศอะไร?
    ได้ว่า +213 เป็นประเทศอัลจีเรีย

ช่วงนี้ก็คิดไปเรื่อยเปื่อย...
    หรือว่า จะเป็นลูกค้า?
    หรือว่า จะเป็นเพื่อนคนไทยมาเที่ยว แล้วเดี๋ยวจะแวะมาปารีส?
    หรือว่า จะเป็นเพื่อนร่วมวิชาชีพคนหนึ่งชาวอัลจีเรียนที่เคยพบตอนประชุมงานหนึ่งเมื่อต้นปี แล้วให้ที่อยู่กันเอาไว้?
    หรือว่า...?
    หรือว่า...?

ยังไม่ทันคิดให้ออกว่าจะเป็นใครดี เสียงโทรศัพท์ก็ขึ้นมาอีกค่ะ
    แต่ยังไม่ทันจะหยิบขึ้นมาฟัง แค่เสียงดังเพียง 1 จังหวะ มันก็ดับไป รับไม่ทันค่ะ
    คุณคะ ดิฉันเกิดอาการขัดใจอย่างรุนแรงค่ะ ทำไมรับไม่ทัน ทำไมมันดังแค่ 1 จังหวะ
    แล้วก็ยิ่งสงสัยหนักขึ้นอีก เอ๊ะ นี่มันจะเป็นใครกันเนี่ย?

ต้องทำกับข้าวให้ลูกกิน จึงละเรื่องโทรศัพท์เอาไว้ก่อน
    แต่ระหว่างนี้ ลูกก็วิ่งเข้ามาบอกว่า มีโทรศัพท์ดังอีกแล้ว ให้รับเสียที มันดังเรื่อยเลย
    พอมาเช็คอีกครั้งหลักจากผ่านไป 1 ชั่วโมง ก็พบว่าจากเบอร์เดิมนี้โทรมาอีกถึง 3 ครั้งค่ะ

ทำให้ดิฉันนึกถึงพรีวิวหนังเรื่องหนึ่ง จำชื่อไม่ได้ เกี่ยวกับ ที่มีโทรศัพท์มาแล้วถ้ารับจะเกิดอะไรขึ้น ทำนองนี้
    เสียวสันหลังวาบเลยค่ะ แล้วจะไปคิดให้เสียวสันหลังทำไมเนี่ย
    แต่สายไปแล้วค่ะ นอกจากเสียวสันหลังนะคะ มันรู้สึกวาบผ่านสันหลังขึ้นไปที่หลังหัว รู้สึกราวกับว่าขนหัวลุกเลยค่ะ

และรวบรวมความกล้า ตั้งใจว่า ถ้าโทรมาอีกรอบ หากรับไม่ทัน จะโทรกลับค่ะ
    โทรศัพท์พร้อมวางไว้ข้างตัว คราวนี้ไม่พลาดแน่... เล่นกับใครไม่เล่น

แล้วมันก็มีเสียงดังอีกจริงๆ ค่ะ
    และก็รับไม่ทันอีกค่ะ มันดังเพียงจังหวะครึ่งเท่านั้น
    เช็คดู มันเป็นเบอร์เดิมค่ะ จึงตัดสินใจโทรกลับทันที ให้รู้ไปเลย มันโทรมาทำอะไรเนี่ย?

จากคุณ : พธูไทย - [ 3 ก.ย. 49 17:45:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com