CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

+++@การซื้อรถใช้ในอเมริกา อังกฤษและฝรั่งเศส@+++อยากให้พี่ๆผู้รู้ช่วยกันตอบครับ+++@

อยากให้กระทู้นี้รวมความรู้เรื่องการซื้อรถในประเทศที่กล่าวมา 3 ประเทศข้างต้น 1.อเมริกา 2. อังกฤษ 3.ฝรั่งเศส สำหรับคนทำงานและนักศึกษาที่จะไปอยู่
    รบกวนพี่ๆผู้รู้ทั้งหลายออกความคิดเห็นด้วยครับเพราะผมคนนึงที่ไม่ทราบว่าการซื้อรถใช้ในประเทศต่างๆที่ได้กล่าวมานั้นมีวิธีการอย่างไรบ้างในการดำเนินการในการซื้อรถ และมีข้อแนะนำอย่างไรโปรดช่วยแนะนำด้วย

++(โปรดตอบแยกทั้ง 3 ประเทศในแต่ละข้อครับ หรือว่าผู้รู้ท่านใดทราบเฉพาะประเทศนั้นๆก็ได้ครับ กรุณาโปรดระบุประเทศที่ทราบก่อนตอบด้วยครับ)++

1.การซื้อรถในประเทศดังกล่าวนั้นต้องดำเนินการซื้ออย่างไรติดต่อบริษัทรถและทำอย่างไรต่อ

2.ใช้ใบขับขี่สากลที่ทำจากมืองไทยนำไปใช้ได้ไหม

3.ต้องเสียค่าอะไรเพิ่มเติมจากค่ารถอีกไหมครับ เช่น ค่าธรรมเนียมอะไรต่างๆ เท่าไรครับ

4.ค่าภาษีรายปีและค่าประกันภัยในการใช้รถนั้นปีล่ะเท่าไรครับ แล้วเค้าแยกขนาดรถในการเก็บอย่างไร

5.ควรจะสมัครประกันภัยชั้นไหนดีครับ แต่ล่ะชั้นนั้นราคาประมาณเท่าไร แล้วมีบริษัทไหนที่น่าใช้บริการบ้างครับโปรดแนะนำ

6.ควรสมัครประกันภัยชั้นหนึ่งไปเลยดีไหมครับคุ้มกว่าไหมเผื่อเกิดอุบัติเหตุแล้วเสียตั้งค์เยอะ

7.เวลารถเสียค่าซ่อมแพงมากไหมครับแล้วมีอู่ที่ไหนแนะนำบางในแล่ะที่(ตามแต่ล่ะเมืองที่แต่ล่ะคนพอทราบ)

8.ควรซื้อรถจากแบบไหนจะได้ราคาที่ถูกที่สุดครับ เช่นการ qoute ทางเน็ต ,บริษัทรถยี่ห้อนั้นโดยตรงหรือว่ายังไงดีครับ มี website ไหนแนะนำไหมครับ

9.ควรเลือก option ครบดีไหมหรือว่าไม่จำเป็น ที่ถามในกรณีนี้เพราะว่าอยากรู้ถึงกรณีขายต่อว่าแบบไหนปล่อยง่ายกว่ากัน

10.อยากทราบว่ารถใช้ 1 ปี ใช้ไป 10000 km ราคาขายต่อจะตกลงมาสักกี่เปอร์เซนต์ หรือว่าง่ายๆรถ 1 ล้าน บาท ขายขาดทุนประมาณกี่บาทครับ

11.พี่ๆที่อยู่แต่ล่ะประเทศเสีย 1.ค่าน้ำมันกันเดือนล่ะเท่าไรครับ และต้องมี2.ค่าทางด่วนกันอีกคนล่ะเท่าไร 3.ค่าที่จอด โดยเฉลี่ยเปนเท่าไรกันบ้าง

12.ที่อเมริกาควรใช้รถอเมริกันเวลาขายต่อง่ายกว่าเดิมไหมครับ

14.พี่ๆทั้งหลายใช้รถอะไรกันบ้างครับ มีภาพมาโชว์ยิ่งดี

15.ถ้าชอบ suv อยู่แต่ล่ะประเทศที่กล่าวมาใช้รุ่นไหนดีครับ เน้นความคุ้มค่า

15.มีใครใช้ Hummer H2 หรือ H3 หรือ chevrolet Equinox เปนยังไงกันบ้างครับ

16.ส่วนมากเด็กไทยที่ไปเรียนต่อกันชอบใช้รุ่นไหนกันครับ

17.มีขอแนะนำหรือ website ที่เป็นประโยชน์และเกี่ยวข้องแนะนำยิ่งดีครับ

18.ใครมีประสบการณ์ใช้รถแล้วโดนบริษัทหรืออู่ที่ต่างประเทศหลอกมาแนะนำก็ดีครับหรือเรื่องราวการใช้รถมันส์มันส์มาเล่าก็ยิ่งดีครับ

19.การใช้หรือซื้อรถในแต่ล่ะประเทศที่กล่าวมา มีประเทศไหนบ้างถ้าคิดว่าไม่จำเป็นจริงๆใช้ขนส่งมวลชนดีกว่าสะดวกกว่าและคุ้มค่ากว่ามากบางครับ

20.การเช่ารถในแต่ล่ะประเทศที่กล่าวมานั้นมี website บริษัทไหนที่น่าสนใจบ้างครับ และต้องจ่ายค่ามัดจำเท่าไร ถาเราเช่าแล้วขับไปชนหรือเกิดอุบัติเหตุ ใครจ่ายเค้ามีประกันให้เราหรือเปล่า

ขอขอบคุณทุกท่านที่ออกความคิดเห็นเพื่อเป็นความรู้แก่คนทั่วไป

จากคุณ : Bird - [ 6 ก.ย. 49 02:36:39 A:58.136.71.63 X:203.170.226.19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com