CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ขอความช่วยเหลือเรื่องสัญญาก่อนสมรสของประเทศฝรั่งเศส กำลังจะแต่งงานกับคนฝรั่งเศสค่ะ

คือว่าตอนนี้ดิฉันอยู่ที่ประเทศไทย ดิฉันกำลังจะจดทะเบียนสมรสกับชาวฝรั่งเศสตามกฎหมายฝรั่งเศส (จดดในประเทศไทยนะค่ะ) และในการจดทะเบียนนี้แฟนบอกว่าต้องทำสัญญาการสมรส (ไม่รู้เรียกชื่อว่ายังไงนะคะในภาษาฝรั่งเศส) ซึ่งมันจะเป็นสัญญาเกี่ยวกับทรัพย์สิน ตอนนี้ไม่มีความรู้เรื่องสัญญาก่อนสมรสของฝรั่งเศสเลย ก็อยากจะทราบว่าถ้าหากเกิดทำสัญญาก่อนสมรสไปแล้ว ดิฉันจะมีได้สิทธิ เสียสิทธิอย่างไรตามกฎหมายฝรั่งเศสบ้าง หากกรณีอย่ากันในภายหลัง ผลจะเป็นอย่างไร เพราะหลังจากจดทะเบียนสมรสแล้ว ก็คงต้องย้ายตามสามีไปอยู่ที่ฝรั่งเศส ซึ่งโอกาสในการทำงาน หารายได้ก็คงจะไม่ง่ายนัก เป็นห่วงอนาคตตัวเองค่ะ
    เลยอยากจะทราบตรงนี้บ้าง ใครที่มีประสบการณ์ หรือมีความรู้เกี่ยวกับตรงนี้ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะค่ะ

จากคุณ : ธิชา - [ 6 ก.ย. 49 13:07:00 A:124.157.213.6 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com