CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ดีใจจัง วีซ่าท่องเที่ยวอเมริกา ผ่านแล้วค่ะ....

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณ BMW (BlackmagicW) เป็นอย่างสูงที่ได้ให้คำแนะนำมาตลอดทั้งทาง
    e-mail และในเว็บไซต์    ขอบคุณเว็บเว็บคุณSusie และคำแนะนำจากเพื่อนๆ ในห้องไกลบ้านนี้ค่ะ

ไปสัมภาษณ์วีซ่าท่องเที่ยวมาเมื่อวันที่ 11 กันยายน ที่ผ่านมาค่ะ เราได้นัดสัมภาษณ์ 8.00 น. แต่สัมภาษณ์เสร็จเวลา 7.45 น. ค่ะ แปลกใจมั้ยคะ ก็เป็นเพราะว่าวันนี้ท่านกงศุลสุดหล่อมาถึงสถานทูตตอน 7.20 น. ก็เรียกคนสัมภาษณ์เลยค่ะ วันนี้เปิดช่อง 12 ช่องเดียวค่ะ(คิดว่าเป็นฝรั่งท่านนี้นะคะที่ว่าเป็นขวัญใจห้องไกลบ้านของเรา  เพราะทุกคนที่รอนั่งสัมภาษณ์ก็ชมท่านว่า ฝรั่งหล่อมาก อิอิ)
    เพราะงั้นถ้านัดเช้าๆ เราว่าดีนะคะ เพราะว่าถ้าเจ้าหน้าที่พร้อมก็สัมภาษณ์ก่อนเวลาได้เลย

เราได้หมายเลขคิว 501 ค่ะ ก็เรียกข้ามไปข้ามมาเหมือนที่เพื่อนๆ เคยเล่ากันค่ะ ก็เดาเอาว่าคงเป็นเพราะการเลือกภาษาสัมภาษณ์ค่ะ เพราะคนที่ขึ้นต้นด้วยเลข 2 จะสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษค่ะ ส่วนเราเลือกเป็นภาษาไทย (บอกเจ้าหน้าที่ตอนที่ยื่นเอกสารค่ะ เขาไม่ถามหรอกค่ะแต่เราบอกเขาก่อนค่ะ )  วันนี้คนไม่เยอะนะคะ ประมาณ 20 กว่าคนได้ค่ะ เราคิดว่าสาเหตุที่วันนี้คนไม่เยอะอาจจะเพราะว่าเป็นวัน 9-11 รึเปล่าไม่รุ้ เลยไม่กล้าเลือกวันสัมภาษณ์นี้

ค่ะ คนสัมภาษณ์ก่อนเราประมาณ 5 คน ผ่านหมดเลยนะคะเพราะว่าไม่เห็นได้พาสปอรต์คืนสักคน
    อ้อคนที่สัมภาษณ์ก่อนหน้าเรา สัมภาษณ์ภาษาอังกฤษหมดนะคะ  พอเวลา 7.42 น. ก็เป็นคิวเราค่ะ เราเข้าไปก็ยกมือไหว้และสวัสดีค่ะ สุดหล่อก็ทักทายมาว่าสวัสดีครับ (พูดไทยชัดมากค่ะ )
    กงศุลสุดหล่อ  :  คุณ.............. ใช่มั้ยครับ
    เรา       :   ใช่ค่ะ
    กงศุลสุดหล่อ  :  เด๋วสแกนนิ้วชี้ และตามด้วยนิ้วขวานะครับ
    เรา   :  ค่ะ
    กงศุลสุดหล่อ  :  อยู่จังหวัดเลยเหรอครับ มีประเพณีอะไรที่สำคัญครับ
    (เราคิดทันที ว้าว ถามมาอย่างนี้ ต้องผ่านแน่ๆๆ เลยเนี่ย )
    เรา :   อ๋อ ประเพณีผีตาโขนค่ะ แต่ก็มีภูกระดึงด้วยนะคะ
    กงศุลสุดหล่อ  :  เหรอครับ (ทำหน้างง )
    เรา :  ภูกระดึงเป็น mountain น่ะค่ะ
    กงศุลสุดหล่อ  :  อ๋อเหรอครับ  แล้วจะไปทำไมที่อเมริกาครับ
    เรา :  ไปเที่ยวช่วงปิดเทอมค่ะ
    กงศุลสุดหล่อ  :  ไปกับทัวร์ บริษัทอะไรครับ
    เรา :   บริษัท........... ค่ะ แต่ว่ายังไม่ได้จองทัวร์นะคะ เพราะคิดว่าขอวีซ่าผ่านก่อน แล้วค่อย  
    จะจองค่ะ
    กงศุลสุดหล่อ  :   อ้อครับ ดี (ยิ้ม แล้วท่านดูๆๆๆ เขียนๆๆ ค่ะ ) ทำงานอะไรครับ
    เรา :   เป็นครูค่ะ สอนคอมพิวเตอร์ ชั้น ม.4-6
    กงศุลสุดหล่อ  :  ที่ไหนครับ
    เรา :  ที่................
    กงศุลสุดหล่อ  :   พูดภาษาอังกฤษได้มั้ยครับ
    เรา :   a little bit ค่ะ
    กงศุลสุดหล่อ  :  เหรอครับ แต่ภาษาอังกฤษที่คุณเขียนแนะนำตัวมา เขียนดีมากเลยนะครับ  แล้วใบสมัครนี่กรอกเอง หรือว่าให้บริษัททัวร์กรอกครับ
    (ท่านอ่านจดหมายแนะนำตัวเองที่เราเขียนแนะนำแนบไปด้วยค่ะ)
    เรา :  ใบสมัครกรอกเอง ทำเองทุกอย่างทางอินเทอร์เน็ตค่ะ แต่ว่าจดหมายแนะนำตัวให้เพื่อนช่วยเขียนให้ค่ะ
    กงศุลสุดหล่อ  :  อ้อครับ  แล้วไปเที่ยวครั้งนี้จะไปเยี่ยมเพื่อนมั้ยครับ
    (ตอนถามตรงนี้  ดูข้อมูลที่เครื่องคอมฯ ใหญ่ค่ะ เพราะเราเคยขอไปแล้วครั้งหนึ่งว่าจะไปเยี่ยมเพื่อนที่นิวยอร์กค่ะ เมื่อปีที่แล้วค่ะ)
    เรา :    คงไม่ได้ไปค่ะ เพราะครั้งนี้จะไปกับทัวร์ค่ะ
    กงศุลสุดหล่อ  :  อ้อเหรอครับ  ขอดู statement หน่อยครับ
    (เราเอาสมุดแบงค์ให้ดู ทั้งเล่มเก่าและเล่มใหม่ค่ะ แล้วเราก็บอกว่าเล่มนั้นเป็นเล่มเดิมค่ะ สุดหล่อก็เลยบอกว่า ดีครับ เราต้องดูทั้งหมดครับ)

..............และวินาทีตื่นเต้นก็มาถึงค่ะ.....................
    กงศุลสุดหล่อ  :   โอเคครับ ขอบคุณครับ
    เรา :    ทำหน้างง แต่ตอนนั้นดีใจมากๆ เพราะแน่ใจว่าได้แน่ๆๆ แร่ะ  ก็เลยขอบคุณมากๆ ค่ะ  แล้วเราก็ถามอีกว่า ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าได้นานเท่าไหร่ คุณฝรั่งก็บอกว่า อีกสองวันจะส่งมาให้ที่บ้านครับ   เราก็เลย อืมมมมมม ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ แล้วรีบออกมาด้วยรอยยิ้ม อิอิอิ

ตอนนี้เราก็รอลุ้นค่ะ ว่าจะได้นานเท่าไหร่ แต่ถึงจะได้เท่าไหร่ เราก็ดีใจสุดๆๆๆ แล้วค่ะ

คราวนี้มาเล่าถึงประสบการณ์ของเราเพิ่มเติมค่ะ  
    เราเคยขอวีซ่าท่องเที่ยวเมื่อปีที่แล้วมาครั้งหนึ่งแล้วค่ะ (สิงหาคม 48)  แต่ไม่ผ่านค่ะ  ครั้งนั้นเราบอกว่า เราจะไปเยี่ยมเพื่อนที่นิวยอร์กค่ะ 3 อาทิตย์ แต่ก็ไม่ผ่าน เราก็เลยมาศึกษาข้อมูลใหม่ เตรียมเอกสารต่างๆ ให้มากขึ้น เพราะเราเป็นข้าราชการครูค่ะสอนมัธยมฯ  เราจึงเริ่มตั้งแต่การเตรียมเอกสาร ขออนุญาตออกนอกประเทศ ใบรับรองการทำงาน ใบลากิจที่ได้รับการอนุมัติแล้ว    
    แต่ครั้งนี้เราระบุไปว่า เราไปเที่ยวกับทัวร์ค่ะ  แต่ก็ยังโดนถามว่าจะไปเยี่ยมเพื่อนมั้ย (นั่นคือเอาข้อมูลเดิมเมื่อขอวีซ่าครั้งที่แล้วมาถามเรา)

เอกสารประกอบการขอวีซ่าของเราครั้งนี้
    1. ใบ ds156-157   (เราทำเอกสารเพิ่มเติม สำหรับใบ ds-157 ข้อ 18 รายละเอียดการเดินทาง)
    2. ใบขออนุญาตออกนอกประเทศสำหรับข้าราชการ
    3. ใบรับรองการทำงาน
    4. ใบลากิจที่ได้รับการอนุมัติแล้ว
    5. หนังสือแนะนำตัวเอง  (ท่านสุดหล่อ อ่านๆๆๆ แล้วก็ชมว่าเขียนได้ดีมาก)
    6. โบชัวร์  (แนบไป แต่เจ้าหน้าที่ที่รับเอกสารบอกให้ยื่นตอนสัมภาษณ์ แต่เราก็ไม่ได้ยื่นค่ะแล้วก็ไม่เห็นถามหาค่ะ แล้วเราก็ลืมให้ไปตอนสัมภาษณ์)
    7. ใบทะเบียนการค้า  (อันนี้เราเขียนไว้ในหนังสือแนะนำตัวเอง แต่เราก็ลืมยื่นให้ดู เพราะเจ้าหน้าที่บอกว่าให้ยื่นตอนสัมภาษณ์)

ค่ะ คงจะเป็นประสบการณ์ให้เพื่อนๆ ได้บ้างนะคะ  ตอนนี้เรารอลุ้นอยู่ว่าจะได้วีซ่าเท่าไหร่ค่ะ แต่ถึงได้เท่าไหร่ เราก็ดีใจมากๆๆๆ เลยค่ะ แค่นี้ก็ถือว่าโอเคสำหรับเราแล้วค่ะ

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 49 11:02:43

จากคุณ : smo - [ 13 ก.ย. 49 10:56:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com