CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

มีคำถามฝากถึงแม่บ้านเกาหลี และ/หรือผู้รู้ เกี่ยวกับการดองผักแบบเกาหลีค่ะ

สวัสดีค่ะ

เนื่องจากเป็นคนชอบทานกิมจิและผักดองมากเลยค่ะ เวลาไปทานร้านอาหารเกาหลีแล้วได้สารพัดผักดองมาทานเป็นเครื่องเคียง
    ก็จะกวาดเกลี้ยงทั้งของตัวเองและของคนข้างๆ  แต่คาดว่าส่วนใหญ่ผู้ประกอบการร้านอาหารคงเป็นจำพวกขี้เกรงใจ คือ เกรงใจ
    เจ้าของร้านว่าจะได้กำไรน้อยไป จึงมักให้แค่นิดเดียว -_-"  มันไม่สะใจเลยอ้ะค่ะ  

ไอ้ครั้นจะไปกินบ่อยๆ ก็ไม่ไหว ที่ว่าไม่ไหวเพราะคราวที่แล้วไปรออยู่ 2 ชม. กว่าจะได้ทาน (ไปตอนทุ่มนึง ได้กินตอนสามทุ่ม)
    หิวจนเกือบเชิญตัวเองไปร่วมทานกับโต๊ะข้างๆ แล้ว   แล้วเมืองที่อยู่ เท่าที่รู้ก็มีร้านอาหารเกาหลีอยู่ร้านเดียว ก็ร้านข้ามภพข้ามชาตินี่แหล่ะค่ะ
    เค้าเพิ่งย้ายร้านใหม่ ครัวมันเล็กลง พ่อครัวไม่คุ้นเคย ทำอะไรก็ติดขัด ผลคือ ลูกค้ารอกันหน้ามืด  เลยคิดว่าถ้าไปอีกก็คงรอนานเช่นเดิม
    เพราะว่าครัวเดิมๆ (เพิ่งจะย้ายร้าน) พ่อครัวคนเดิมๆ (ไล่ออกไม่ได้ เพราะพ่อครัวเป็นเจ้าของร้าน เลยเลิกพูดดีก่า) แล้วมันจะเร็วขึ้นได้ยังไง
    ทางแก้ก็คือ ทำกินเองที่บ้านก็ได้ ฮึ่ม....

แต่ปัญหามันอยู่ที่ หาสูตรผักดองไม่ได้  สูตรกิมจิที่ใช้ผักกาดขาว ใส่พริกหาได้จากบนเน็ต แล้วก็ลองทำแล้วค่ะ อร่อยดี ใช้ได้  
    แต่ว่ายังติดใจผักดองอื่นๆ แบบที่ไม่ใส่พริก  โดยเฉพาะถั่วงอกดอง  เค้าดองกันยังไงถึงได้อร่อยล้ำขนาดนั้น  

แม่บ้านเกาหลี หรือท่านอื่นๆ ที่ทราบวิธีการดองผักประเภทต่างๆ รบกวนช่วยบอกวิธีการทำหน่อยนะคะ หลายๆ แบบก็ได้ค่ะ
    ขอให้อร่อย ทานได้หมดเลย ชอบมากกกกกกก

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : so-coke - [ 26 ก.ย. 49 04:22:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com