CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ขอถามเรื่องแจ้งเกิดกับทำพาสปอร์ตไทยในอเมริกาคะ

ดิฉันเพิ่งคลอดลูกคนที่ ๒ เมื่อเดือนสิงหาที่ผ่านมา เลยอยากจะแจ้งเกิดกับสถานทูตที่ลอสแอนเจลลิส (ลูกคนแรกเกิดที่เมืองไทยคะ) แต่เข้าไปเว็บไซต์ของสถานทูตแล้ว มีคำถามถึงแม่บ้านท่านอื่น คือ
    ๑. ในวีธีส่งเอกสารเพื่อแจ้งเกิด ไม่ได้ระบุค่าธรรมเนิยมในการแจ้งเกิดไว้ ดิฉันเลยไม่แน่ใจว่าขอได้ฟรีหรือเปล่า หรือต้องเสียค่าธรรมเนิยมเท่าไรคะ
    ๒. ดิฉันจะต้องพาเจ้าตัวเล็กไปที่สถานทูตเพื่อทำพาสปอร์ต (ตามที่ระบุไว้ในเว็บไซต์) นั่นหมายถึง จะต้องเสียค่าเครื่องบิน ค่าโรงแรม ค่าเช่ารถ ค่าอาหาร ฯลฯ เพื่อไปขอพาสปอร์ตที่แอลเอ ซึงดิฉันกับสามีไม่สะดวกจริง ๆ (ดิฉันอยู่รัฐวอชิงตัน) ดิฉันจะกลับเมืองไทยสิ้นปีนี้ เลยสงสัยว่าถ้าจะพาเจ้าตัวเล็กไปเมืองไทยด้วยพาสปอร์ตอเมริกัน แล้วนำใบแจ้งเกิดจากที่นี่ไปทำพาสปอร์ตไทยที่เมืองไทยได้ไหมคะ
    แม่บ้านท่านไหนมีประสบการณ์ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยคะ

จากคุณ : Sunny Shiny Day - [ 28 ก.ย. 49 13:02:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com