Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

วันนี้ยอมผิดศีลโดยจงใจซักครั้ง - และแล้วก็ถึงตา ไอ้ดอส โดนก็อปปี้เว็บกะเค้าบ้าง วุ้ย ไฮโซ 555

อันที่จริง ก็มีน้องๆ จากเอเจ้นหลายที่มาเล่าให้ฟังว่า บางทีพี่ที่เอเจ้นก็ให้ไปดูในลิงก์ของผม หรือไม่ก็ปริ้นเว็บผมให้ไป ซึ่งอันนั้นผมโอเค และยินดีที่จะให้ใช้เป็นอย่างยิ่ง

แต่กรณีนี้ ที่ผมไม่โอเคก็คือ ลอกเอาไปใช้ทั้งดุ้น โดยไม่ระบุที่มา และแสดงผลให้คนอ่านเข้าใจว่าเป็นผลงานของตัวเอง

จริงๆก็คงจะก็อปไปใช้มาตั้งนานแล้วล่ะ เพราะมีน้องๆ มาถามหลายคนแล้วว่า ผมเอาข้อมูลพวกนี้มาจากเอเจ้นรึเปล่า เพราะเอเจ้นปริ้นมาแจก ทีแรกผมก็เข้าใจว่าปริ้นมาจากเว็บผมแจก ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร

ตอนหลังมีน้องคนนึงมาบอกว่า เอเจ้นเค้าเอาข้อมูลเนี้ยมาให้เค้า แต่ไม่ได้ระบุที่มาว่ามาจากไหน ผมก็เลยถามว่า แล้วเค้าระบุด้วยรึเปล่าว่าเป็นของเค้าเอง น้องเค้าก็บอกว่า ก็ไม่ได้ระบุอะไร แค่ปริ้นมาเฉยๆ ซึ่งผมก็เริ่มคิดแล้วล่ะว่า ถ้าเค้าปริ้นของคนอื่นมาแจกเพื่อธุรกิจ โดยไม่ระบุที่มาได้ เค้าก็ย่อมจะกล้าแอบอ้างเพื่อธุรกิจได้เช่นกัน

มาวันนี้ มีน้องคนนึงมาถาม (อีกแล้ว) ว่าพี่ดอสรู้จักเอเจ้นนี้รึเปล่า แล้วก็เอาลิงก์ให้มา ทีแรกผมยังไม่ได้กดดูลิงก์ แค่เห็นชื่อเว็บ ก็ตอบว่า ไม่รู้จัก น้องเค้าเลยว่า อ้าว แล้วทำไมข้อมูลในเว็บเค้าเหมือนของพี่ทุกกระบิเลย ผมก็เลยคลิกไปดู

อู้ยยย แล้วผมก็ถึงบางอ้อ ตื่นเต้น ระคน ปนตื้นตัน ว่าผลงานของเรามีคุณค่าถึงขนาดคนอื่นแอบอ้างไปใช้ประโยชน์ทางธุรกิจอย่างออกหน้าออกตา wink

แต่แหม จะเอาไปใช้ทั้งที ก็จะตรวจสอบความถูกต้องหน่อยก็ไม่ได้ ดูสิ ตรงที่ทำลิงก์ภายใน หรือสะกดผิด ยังไม่แก้เลย จะบ้าตาย

อันนี้ที่ลอก http://www.workingeducate.com/prom.htm

อันนี้ต้นฉบับ http://dosday.com/diary/useful.php?chapter=3

จะว่าไปแล้ว เค้าก็คงจะเอาของผมไปใช้อย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า 7-8 เดือนได้แล้ว เพราะเว็บนี้เป็นการก็อปปี้ในระดับ Code คือ  View Source แล้วก็ก็อบไปทั้งยวงเลย ไม่ใช่แค่ Copy & Paste จากหน้าเว็บธรรมดา เนื่องจากลิงก์ภายในจากเว็บผม ที่แสดงรูป หัวแปลงปลั๊กไฟ และโลโก้ QR ก็ยังมีติดมาอยู่ด้วยเลย

ที่ผมพอจะบอกได้ว่า ลอกมานานแค่ไหนแล้ว ก็เนื่องจาก ปัจจุบันเว็บผมเปลี่ยนจากใช้ html ธรรมดา มาใช้เป็น php ซึ่ง server ของผมมันประสาท เก็บภาษาไทยเป็นอักขระพิเศษ ซึ่งพอ View Source แล้ว มันจะไม่เป็นภาษาไทย แต่จะเป็นภาษาดาวนาแม็กแทน yuck

ผมอัพเว็บเป็น php เมื่อวันที่ 30 เมษายน 2006 ดังนั้นแปลว่า เค้าต้องทำมาก่อนนั้นแน่นอน

และอีกหลักฐานนึงว่าเค้าทำมานานก็คือ น้องคนที่มาถามผมนั้น จากวันที่เค้ามาถามผมถึงวันนี้ก็เกือบครบปีพอดี

[21:06] *** "xxx" signed on at Thu Dec 22 21:06:39 2005.
    [22:33] xxx: พี่ดอส
    [22:33] xxx: อยุ่เปล่า
    [22:44] Dos: มาละ
    [22:44] Dos: ว่าไง
    .
    .
    [23:08] xxx: พี่กระดาษเตรียมตัวว่าต้องเอาไรมาบ้าง ที่ agent ให้ผมมา เค้า copy มาจากเวบพี่อ่ะ
    [23:08] xxx: >_<
    [23:08] Dos: แล้วเค้าบอกเปล่าว่ามาจากไหน
    [23:08] Dos: หรือบอกว่าเป็นของเค้าเอง

แต่น้องเค้าไม่ยอมบอกผมว่าเป็นเอเจ้นไหน ผมก็เลยไม่ได้ตามต่อว่าเป็นใคร ได้แต่แอบหวังใจว่า เค้าจะแค่ปริ้นไปใช้ โดยไม่แอบอ้างถึงขั้นให้คนเข้าใจว่าเป็น "ผลงาน" ของเค้าเอง

อันที่จริง จะเอาไปใช้ ผมก็ไม่ได้อีนังขังขอบอะไรนักหนาหรอก เพียงแต่ควรจะให้เกียรติผู้เขียนบ้างตามมารยาทสากล

ผมคิดว่า ยังไงต้องมีเจ้าหน้าที่จากเอเจ้นนี้มาดูข้อความในพันทิปแน่นอน ถ้าได้อ่านข้อความนี้แล้ว ก็ขอให้แก้ไขให้เหมาะสมด้วยนะครับ

จะทำอย่างไรก็ได้ ระหว่าง

1. เอาออก เขียนเอาเองขึ้นมาใหม่

2. คงไว้ยังงั้นก็ได้ แต่ใส่เครดิตไว้ด้วยว่าเอามาจาก http://dosday.com/link

เท่านี้แหละครับที่ผมขอให้ทำ ในฐานะเจ้าตัวจริงของเอกสารชิ้นนี้ครับ

จากคุณ : ดอส - [ 24 พ.ย. 49 23:53:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom