Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

@@@@@ หม้ออบความดัน - แถมส่งการบ้านด้วย @@@@@

ตั้งกระทู้ใหญ่เลยนะคะดิฉัน คุณๆ ทนๆ อ่านกันหน่อย

ครั้งนี้เป็นคำถามค่ะ เกี่ยวกับหม้ออบความดัน
    ดิฉันคิดว่าที่ดิฉันมีนี้ คือหม้ออบความดัน
    แต่ใช้ไม่เป็นค่ะ เคยพยายามใช้นะ หนังสือคู่มือหายไปแล้ว
    เนื่องด้วยว่าเป็นสมบัติที่ได้รับต่อมาอีกทีนึง

เคยทำครั้งนึง คือ จะทำ endive ให้สุก ได้ยินแม่สามีบอกว่า ใช้หม้ออบแล้วน้ำจะได้ออกมาเยอะๆ
    ไม่ต้องใส่น้ำเพิ่ม ไม่งันจะแฉะ กิน endive ต้องเอาน้ำออก เพราะใบมันอบน้ำทั้งนั้น

ก็ลองทำ 2 ครั้ง ครั้งแรก endive กินเปล่าๆ นะ แล้วก็ไหม้ อบความดันยังไง สงสัยไฟแรง หรือว่าอ่อน หรือว่านาน ไม่รู้เหมือนกัน
    ครั้งที่สอง จะทำ jambon ห่อ endive ก็เหมือนกัน เตรียมendive ไหม้อีก ขมมาก

สรุปคือ ใช้ไม่เป็นแน่นอน

ท่านใดใช้เป็นกรุณาอธิบายให้หน่อยได้ไหมคะ
    วันก่อนแม่สามีบอกว่า เอามาทำแครอทอร่อยมากๆ คือ ใส่หอมหัวใหญ่ แครอทหั่นเป็นชิ้นๆ แล้วพอทั้งสองสุก ก็ใส่ถั่วลันเตาลงไป อบในหม้อนี้แหละ แล้วใส่น้ำน้อยๆๆๆๆๆ มากๆๆๆๆ
    เธอทำให้กิน อร่อยมาก แครอทอย่างนุ่มเลย แต่ไม่เละ เลยอยากจะทำเอง

คำถามคือ
    1. คุณๆ ใช้หม้ออบความดันกันอย่างไรคะ?
    ไฟแรง หรือไฟอ่อน แล้วถ้าผักคนละชนิดกัน ใส่น้ำหรือไม่ใส่น้ำ แล้วใช้ไฟแรง หรือไฟอ่อน

2. เอามาปรุงอาหารอะไรกันบ้างคะ แล้วใช้ไฟอย่างไร

จะเห็นว่า ดิฉันเน้นเรื่องไฟ เพราะกลัวมาก ก็ทำไหม้มาสองรอบ

ที่มีเป็นอย่างนี้ค่ะ

จากคุณ : พธูไทย - [ 3 ธ.ค. 49 00:11:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom