Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

TOP University ในอังกฤษ ไม่ได้เข้ายากเข้าเย็นหรอกครับ

ผมเห็นมาหลายวันแหละเรื่องเรียนต่อที่อังกฤษ เกี่ยวกับเรื่อง University กับเรื่องเกรด อย่าไปเชื่ออะไรเลย คนที่บอกว่า เข้ายากๆ ไม่ได้หรอก 2:1 ไรก็เขียนไปอย่างงั้นแหละครับ มันไม่ใช่ 3.2-3.5-3.6 อย่างว่าหรอก แค่ 2.7 ขึ้นไปก็เข้าได้หมดแล้วหล่ะครับ แค่ Cambridge กับ Oxford อาจเหนื่อยๆหน่อย แต่ที่อื่นก็มีลุ้นทั้งนั้นครับ ผมคิดว่าได้ชัวร์ครับ ผมอยากจะบอกว่าอย่าไปเชื่อคนที่ว่าที่โน้นเข้ายาก ที่นี่เข้ายาก เลยครับ ในอังกฤษ ขอว่าให้คุณ 2 Recommendation เจ๋งๆ มี Statement of Purpose เขียนดีๆๆ ทำให้ Admission เค้าลืมเรื่องเกรดไปเลยครับ ดูแล้วเค้าจะสนใจเรายิ่งขึ้นด้วยซ้ำ ขอย้ำคนที่เกรดไม่ถึง 3 อย่าไปผ่าน เอเจนซี่ มิฉะนั้นคูณจะได้ U ที่ไม่ติด top ผมว่าไม่พลาดหรอกครับ ผมยืนยันประสบการณ์นี่เกิดขึ้นกับตัวผมเอง ผมเป็นคนนึงที่เกรดเพียง 2.62 จบจากวิศวะ ที่สถาบันแห่งนึง อยากไปเรียน MSc Management ที่ อังกฤษ แต่ผมแทบหมดความหวังเมื่อไปคุยกับ Agency ต่างคนก็บอกว่า เกรดน้อย ไม่ถึงสาม เข้า U นี้ไม่ได้หรอก ตอนนั้น U ท๊อป 50 ในอังกฤษทุกตัว เป็น U พระเจ้าสำหรับผม ทำไมเราถึงเข้าไม่ได้วะ เสีย Self คุณคิดดูสิ เกรด 2.62 TOEFL 200 (ตีเป็น IELTS = 5.5) เข้า U ท๊อป 50 ไม่ได้เลย ตอนนั้นผมก็ไม่ค่อยศึกษาแรงค์ University ของประเทศอังกฤษหรอกครับ แต่ก็เปรยๆ กับ Agency ว่าอยากเข้า Liverpool University, Birmingham ไรเงี้ย เค้าส่ายๆหัวว่าไม่ได้ต้อง 3 ขึ้น มโนภาพสิครับ Agency บอกที่ไหนก็ 3 ขึ้น บ้าไปเลยกู Agency เสนอไรมาก็แทบเชื่อหมดครับ แล้วดูยูที่เสนอมาแต่ละ U ครับ เข้าบอกว่าผมเข้า U พวกนี้ได้ University of Sunderland, University of Wales, Newport, University of Northumbria, University of Greenswich, Bournemouth University อะไรประมาณนี้อะครับ เอาวะ สมัครไปก็ได้ พอเค้าตอบรับมาผมดีใจมากๆ ครับ ผมก็สมัครไปครับเรียนด้วยความหวังที่ว่าจบออกมาจะมีความรู้ ถึงแม้จะไม่ได้หวังว่ามหาลัยมีชื่อเสียงไรก็ตาม ๆ แต่พอไปถึงที่นั่นๆจิงๆ ทุกอย่างมันกลับกัน (ผมไปเรียน Presessional English ที่นั่นครับ) ที่นั่นแทบไม่มีคน มหาลัยเล็กมาก การเรียนการสอน เฮ้อๆ Presessional เรียนกันอยู่ 4 คนครับ มีผมคนเดียวที่มาผลสอบ toefl อะไรเนี่ย นอกนั้นมากันแบบไม่ได้สอบไรมา ภาษาก็พูดไม่ได้ แต่ก็เรียนจนจบคอร์ส นะครับ มหาลัยนี้ไม่แนะนำ ครับ ให้ไปเลยครับ (แต่อาจารย์ kind ครับ ผมยอมรับแกเป็นคนดี) ผมตัดทำเรื่องย้ายมหาลัยในช่วง 1 อาทิตย์แรกตอนเรียน presessional ครับ ด้วย สมัครเลยครับ Exeter Newcastle Sheffield Surrey Southampton สมัครไปได้หมดเลยครับ (conditional offer มาอะครับ ielts ต้อง 6.5 หรือผ่าน presessional English ที่นั่นก่อน) โคตรเสียดายเลยครับไม่อยากบอกถ้าสมัครเองตั้งแต่แรก ก็เข้าได้แล้วครับท่าน (ปล ไอ้ U พวกนี้ agent บอกว่า 3 ขึ้นครับ) ผมคงไม่ต้องมานั่งเสียเวลาเรียน premaster หรอกครับ แต่ไม่เป็นไรตอนนี้ ผมลองเมลล์ไปคุยกับ admission ของ Notthingham Manchester York Durham LSE ทุกที่มีลุ้นหมดเลยครับ (ผมเพิ่งได้ตอบรับจาก York มาครับ Condition ผ่าน pre-master ที่เรียนอยู่ก่อน ไม่ต้องสอบภาษาใหม่ เก็บไว้ก่อนละกัน กำลังรอผล MSc Finance ที่Durham ) ทั้งๆ ที่ถ้าคุณไปคุยกับ เอเจนต์เมืองไทยของบอกว่า 2.6 หมดสิมอง เลยครับ เหมือนหมา มองเครื่องบินอะครับ ขอแค่มีเพียงแค่คุณมีคะแนน ภาษาถึง เท่านั้นแหละครับ Recommend, Statement ดีๆ สบายๆ นั่งรอรับ offer ที่บ้านได้เลยครับ ย้ำถ้าใจคุณกล้าไม่ป๊อดแบบผมตอนแรก (ถ้าคุณเชื่อเรื่อง Game Theory) อย่าไปเชื่อคนที่บอกว่า 3.5-3.6 ไรนั่นหรอกครับ มันไม่สูงเวอร์ไรขนาดนั้นหรอครับ อยาก Imperial เพื่อนผมก็ได้ 3.1 ก็เข้าได้แล้ว ผมเชื่อว่าเกรด 2.7-2.8 ก็เข้า imperial ได้แล้วครับ แค่ขึ้นอยู่กับ ปัจจัยสนับสนุนสามอย่างที่ผมบอกไป เพื่อนผมอีกคนได้ 2.4 ก็เข้า Liverpool กับ Cardiff (Agent มันก็บอก 3 สำหรับ 2 U นี้) ได้ ๆ มันไม่จำเป็นจิงๆครับเชื่อผมสิๆ อย่างคนได้ 3.0 ก็ลุ้น Oxbridge ได้แล้วครับ ของงี้ต้องลองดูแล้วจะรู้ๆ อย่าเชื่อเอเจนต์ครับ (เค้าได้ตังค์จากมหาลัย เพราะฉะนั้น มหาลับก็ต้องตั้งเกณฑ์การรับสมัครคนละเกณฑ์กับที่รับตรงโดยไม่ผ่านใคร อยากได้เด็กเก่งๆ เกรดเยอะก็ว่าเถอะ) อีกวิธีนึงสำหรับคนที่อยากได้ U ดีๆ แต่เกรดน้อยมากๆ แต่คะแนนภาษาไม่ถึงเกณฑ์ครับให้ไปเรียนแบบ Direct entry มี University of Bath , University of Sheffield, University of Surrey, University of Nottingham, University of Newcastle, University of Exeter, University of Birmingham เปิดอยู่ครับ โดยเฉพาะคนที่มีคะแนน toefl 500-525 หรือ IELTS 5.0-5.5 ขึ้นไปครับ สบายๆครับ เรียนแค่ 9 เดือนก็ต่อโทได้เลยครับ (คุณยังมีโอกาสในการเปลี่ยนมหาลัยอีกด้วย ) เห็นคนืที่มาจาก พวก premaster ที่เรียนในมหาลัย สามารถย้ายเข้าไป พวก Warwick LSE Nottingham York Durham Sheffield ได้เลยครั จบโทภายใน 2 ปีครับได้ U ดังด้วย หรืออีกทางถ้าคะแนน ielts คุณ ประมาณ 6.0 ยื่นเรียนโทเลยครับ ได้ offer มาเรียนภาษาก่อนสัก 1-2 เดือน แต่ผมว่าได้ U top 30 แน่นอนๆ

จากคุณ : เกรดน้อย - [ 8 ธ.ค. 49 00:19:22 A:131.227.230.253 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom