Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอเสนอให้มีการตั้งห้องใหม่ "ห้อง PhD" สำหรับให้คนบ้าๆ อย่างพวกผมมีที่บ่น ช่วยกันลงชื่อด้วยนะครับ!!

จากการคุยกันกับเพื่อนหลายๆ คนที่ทำปริญญาเอกกันอยู่ พบว่าพวกเรามักจะมีลักษณะที่ตรงกันคือ

1. เป็นพวกคิดมาก วันๆ นั่งอ่านแต่หนังสือ คิดแต่ทฤษฎี นั่งจับผิดงานคนอื่น..
    2. มีความเครียดเก็บกดสะสม ทั้งจากปัญหาเรื่องเรียน เรื่องซุป เรื่องครอบครัว เรื่องแฟน เรื่องงานที่จะกลับไปทำ เรื่องอะไรอีกจิปาถะ..
    3. บางปัญหาที่มี พูดไปก็จะดูไม่เต็ม มีแต่คนที่เรียนปริญญาเอกเหมือนกันที่เข้าใจ...

พวกผมก็เลยอยากจะขอพื้นที่ สร้างห้องย่อย PhD ขึ้นมา เป็นที่ให้คนเก็บกดอย่างพวกกระผม ได้ระบายและปรึกษากัน... เท่าที่เล่นพันทิบมาสี่ปี ผมว่าพลเมือง PhD ที่วนเวียนกันอยู่แถวๆ นี้ก็มีไม่น้อย น่าจะพอตั้งห้องย่อยใหม่ได้... (ถ้าตั้งเป้นห่้องย่อย อยู่ทั้งในไกลบ้านและห้องสมุดได้ก็น่าจะดี)

บางคนอาจจะถามว่า ทำไมไม่เอามาโพสกันหน้าห้องเลย ขอตอบว่า.. พวกผมไม่ได้คิดจะแยกตัวอะไร.. ทุกคนก็จะยังคงเล่นหน้าหลักอยู่ตามปกติ แต่บางเรื่องพวกผมก็อายที่จะเอามาโพสหน้าห้อง เช่น กระทู้ขอบ่นซุปโรคจิต หรือบ่นว่ามาเรียนนานจนกลับบ้านแล้วน้องหมาจำไม่ได้...เป็นต้น อีกอย่างถ้าเอากระทู้ไร้สาระพวกนี้มาโพสหน้าหลักเยอะๆ... ก็จะทำให้กระทู้ที่มีประโยชน์กับคนส่วนมากตกไปเร็ว..

สรุปว่าประโยชน์ของห้องย่อย PhD ที่ผมคิดขึ้นมาได้คือ:

1. เป็นมุมเล็กๆ ให้เด็กเก็บกดอย่างพวกผมได้ระบายความในใจ
    2. เป็นสถานที่แลกเปลี่ยนความคิดต่างๆ ในทางการศึกษา ซึ่งถ้ามีห้องเป็นสัดเป็นส่วน พวกผมก็จะกล้าเอาเรื่องวิชาการที่ลึกลับซับซ้อนมาโพสกันมากขึ้น.. (คนที่เข้ามาอ่านก็จะได้ประโยชน์ ถ้ากล้าถามก็กล้าตอบ... อิอิ)
    3. เป็นที่สร้าง networking ให้กับนักเรียนในระดับปริญญาเอก เผื่อบางคนจะหาจุดเชื่อมต่อ ทำวิจัยร่วมกันได้ต่อไปในอนาคต.. เป็นประโยชน์กับประเทศชาติ (ว่าไปนั่น..)
    4. เพื่อนๆ ที่กำลังจะสมัครเข้าเรียน ก็จะได้มีที่เข้ามาถามรายละเอียด เช่นอาจารย์คนไหนเก่งอะไร ต้องทำอะไรบ้างตอนเรียน มีเทคนิคยังไง ถึงจะเข้าได้

หลักๆ ก็คือเมื่อมีห้องแล้ว ก็หวังว่าเพื่อนๆ จะกล้าคุยกันมากขึ้น และคนที่ผ่านเข้ามาในห้องก็จะได้อ่านอะไรดีๆ กัน

ฝากพิจารณา..ด้วยนะครับ ถ้าใครเห็นด้วยก็รบกวนลงชื่อ หรือให้คำเสนอแนะเพิ่มเติมด้วยครับ

(ปล. ถ้าใครทราบว่าจะติดต่อพันทิพยังไง เรื่องขอตั้งห้องใหม่นี้ รบกวนบอกด้วยนะครับ...)

(ปล. 2 กดโหวตกระทู้ด้วยก็ดีนะ จะได้เป็นกระทู้แนะนำ จะได้มีความเห็นดีๆ มาเพิ่ม ขอบคุณครับ..)

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 49 12:29:06

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 49 09:32:12

จากคุณ : Lawเก้อ - [ 8 ธ.ค. 49 08:32:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom