Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คลอดบุตรที่เมืองไทย

อยากรบกวนสอบถามเเม่บ้านต่างเเดนคะ
    คือดิฉันจดทะเบียนสมรสที่ต่างประเทศ เเต่ไม่ได้จดที่เมืองไทย เเละคิดว่าจะไม่จดที่เมืองไทยคะ ทีนี้มีปัญหา คือว่า กำลังตั้งครรภ์ วางเเผนอยากกลับไปคลอดที่เมืองไทย คืออยากให้เด็กได้สัญชาติไทย โดยที่ไม่ต้องมีปัญหาตอนหลังอีก

ทีนี้เลยสงสัยคะ
    1. ว่าดิฉันเป็นนางสาว ตามกฏหมายไทย จะมีบุตรเเล้วจะต้องเเจ้งในใบเกิดเด็กว่า นามสกุลเด็กตามพ่อ ได้ไหมคะ หรือว่า เด็กต้องใช้นามสกุลของดิฉัน

2.ซึ่งก็จะมีปัญหาต่อมา คือว่า ถ้าเด็กต้องใช้นามสกุลดิฉัน เเล้วดิฉันจะพาเด็กกลับมาที่ต่างประเทศนี้ เด็กต้องทำพาสปอร์ต นามสกุลตามดิฉัน หรือว่า เด็กได้นามสกุลตามพ่อ( ชาวต่างประเทศ ) ที่เราเเจ้งได้ เเล้วก็มีปัญหาสงสัยตามมาคะ ว่าถ้าเด็กนามสกุลตามพ่อ ตอนดิฉันจะเอาเด็กกลับมาต่างประเทศ เด็กจะมีพาสปอร์ตตัวเอง หรือว่าพ่วงกับพ่อคะ

3. ถ้าพ่วงพาสปอร์ตกับพ่อ พ่อเด็กต้องเดินทางมาด้วยใช่ไหมคะ ดิฉันไม่สามารถเดินทางคนเดียวกับเด็ก คือดิฉันคิดว่าจะให้สามีกลับมาก่อน เพื่อมาเตรียมห้อง เเละข้าวของเด็กอ่อน เเละพาหนะไปรับที่สนามบินนะค่ะ

4.อันนี้ดิฉันเคยถามก่อนหน้านี้เเล้ว เเต่ว่าตอนนี้เกิดปัญหาขึ้นมาอีก คือทีเเรก กะว่าเด็กจะมีชื่อเเค่ สองชื่อ ก็พอคะ เเต่ธรรมเนียมบ้านสามี ควรให้เด็กได้ชื่อที่สืบมาจากตระกูล เเต่เราอยากให้เด็กมีชื่อไทยด้วย เลยโลภมากคะ เเละไม่อยากทะเลาะกัน เลยจะถามว่า ถ้าตั้งชื่อเด็ก สามชื่อ ได้ไหมคะ หรือว่ากฏหมายไทยอนุญาตให้เเค่ สองชื่อเท่านั้น

ขอบคุณมากนะคะ
    ปล. คำถามดิฉันดู วกวน หน่อยค่ะ ดิฉันเกิดวิตกจริตคะ

จากคุณ : สงสัย - [ 8 ธ.ค. 49 16:20:08 A:86.80.54.92 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom