Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนเปรียบเทียบ 3 เมืองนี้ ซิดนีย์ เมลเบิร์น บริสเบน

คือ ตัดสินใจจะไปเรียนที่ college แห่งหนึ่งในออสเตรเลียนะครับ แต่ว่า ที่นั่นจะมี 3 สาขา ก็คือ ซิดนีย์ เมลเบิร์น และบริสเบนครับ อยากทราบข้อมูลดังต่อไปนี้อะครับ

1.สภาพอากาศ ผมเป็นคนค่อนข้างขี้หนาวหน่อย อุณหภูมิเลขหลักหน่วยจะรับไม่ค่อยได้ ไม่ทราบว่าแต่ละเมืองช่วงที่หนาว มันหนาวมากแค่ไหนครับ ผมดูในตารางอุณหภูมิของทั้ง 3 เมืองแล้ว มันก็ต่างกัน 2-3 องศาเอง แต่ในคู่มือของเอเย่นแห่งหนึ่ง บอกว่า ซิดนีย์ มีหิมะตกด้วย แต่เมลเบิร์นไม่มี (เป็นไปได้หรือครับ มันอยู่ต่ำกว่าอ่า) แล้วบริสเบน อากาศดีไหมครับ หนาวรึเปล่า (ร้อนไม่กลัวนะครับ)

2.การทำงานพิเศษ -- ถ้าผมเรียนนวดแผนไทยที่วัดโพธ์ รวมถึงได้ license เรียบร้อยแล้ว ไม่ทราบว่า ทั้ง 3 เมือง มีงานนวดให้ทำมากน้อยแค่ไหนครับและ license จากประเทศไทยใช้ยื่นเพื่อนทำงานนวดแต่ละร้านนั้น เค้ายอมรับมากแค่ไหนครับ...  college ที่จะไปเรียน จะมีตารางสอนเฉพาะช่วงเช้านะครับ ช่วงบ่ายก็จะว่างทุกวัน รวมถึงเสาร์-อาทิตย์ด้วย เห็นว่าว่างมาก ก็อยากจะทำงานนวดให้ครบตามจำนวนชั่วโมงสูงสุดที่ทำได้น่ะครับ ไม่ทราบว่า ร้านนวดที่ออสเตรเลีย เค้าคิดค่าแรงนวดยังไงอะครับ คิดเป็นชั่วโมงที่เรานวดหรือว่า ถ้าเรา stand by รอลูกค้าที่ร้านด้วยเนี่ย เราจะได้ค่านวดด้วยหรือเปล่าครับ ปรกติร้านนวด ไม่ค่อยรับผู้ชายหรือเปล่า (ถึงแม้จะไม่มีบริการเสริมก็เถอะ)

ถ้ามีความสามารถทางภาษาญี่ปุ่น มีงานอะไรในออสเตรเลียที่ค่อนข้างรายได้ดี ที่สามารถทำได้มั้ยครับ ไม่นับงานเสิร์ฟในร้านญี่ปุ่นนะครับ พวกงานล่ามหรือว่าสอนภาษาญี่ปุ่นอะไรแบบนี้น่ะครับ (ไม่ใช่ native น่าจะหายาก แต่ลองถามดูน่ะครับ)

3.ค่าครองชีพแต่ละเมือง เทียบกับรายได้จากงานนวด เมืองไหนที่ค่อนข้างจะสามารถครอบคลุมค่าใช้จ่ายส่วนตัวได้ดีบ้างหรือเปล่าครับ

4.ร้านตัดผมที่ออสเตรเลีย ราคาตัดผมแพงมากมั้ยครับ คือปรกติผมเป็นคนผมหยิกมากและฟูด้วย จึงต้อง rebond บ่อยๆ ซึ่งมันอาจคาบเกี่ยวกับอาการโคนผมหยิกเกิดขึ้นมาระหว่างที่อยู่ที่นู่น ราคาค่าทำผมพวกนี้ แพงแค่ไหนครับ (ขอทราบราคาโดยประมาณเลยก็ดีครับ) เพราะอาจจะต้องทำ (หรือไม่อีกทีก็ต้องโกนไปเลย)

5.ขอย้อนไปเรื่องการนวดหน่อยนะครับ หากเราทำการนวดไปซักพัก แล้วมีลูกค้าที่ติดใจการนวดของเรา มีขาประจำค่อนข้างมาก แล้วเราสามารถออกจากรานมาทำการนวดเองได้มั้ยครับ แล้วถ้าอย่างนี้ เค้าจะนับชั่วโมงการทำงานยังไงอะครับ? นวดฝรั่งไป 3 วัน 3 คนๆละ 5 ชั่วโมง เค้าจะรู้เหรอครับ ถ้าเราไปทำการนวดให้เค้าตามบ้าน (กฎหมายยอมให้ไปนวดตามบ้านรึเปล่าอ่าครับ เหอๆๆ)

6.การอยู่ home stay แล้วทำงานกลับบ้านดึกดื่นบางวัน (แต่เป็นประจำ เช่น ทุกๆวัน พุธ และพฤหัส) จะทำได้มั้ยครับ ปรกติสามารถทำได้หรือเปล่า (เคยมีใครทำบ้างหรือเปล่า)

เอาเท่านี้ก่อนแล้วกันครับ มีอะไรเพิ่มเติมจะมารบกวนใหม่
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ หากท่านใดสละเวลามาตอบครับ ^^ รักนะ

จากคุณ : teddyblooh - [ 3 ม.ค. 50 23:51:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom