Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามคำศัพท์เกี่ยวกับร่างกายหน่อยครับ

ขี้เล็บ
    เล็บฉีก
    เล็บขบ
    กลิ่นเท้า
    ขี้ฟัน
    ขี้ตา - อันนี้ใช่  eyewinker ป่าว
    ตากุ้งยิง
    หนังกำพร้าหรือขี้ไคล - ใช้ scurf หรือ gook อะครับแบบถูขี้ไคลอะ
    ผมคัน (ผมที่หยิกๆงอๆสำหรับคนที่มีผมตรงนะครับ)
    ผมซอย หรือซอยผม เรียกอันไหนไม่รู้เหมือนกัน (เวลาไปตัดผมน่ะครับ จะบอกว่า ให้ซอยเอาปลายผมออก ซอยให้บางๆก็พอละ จะบอกไงดีครับ)
    จอน (เขียนงี๊ป่าวอะ) แบบศรรามอะครับ
    กลิ่นตัว
    ง่ามนิ้ว
    อุ้งมือ
    อุ้งเท้า
    ส้นเท้า หรือ ส้งติง
    ปากแตก (แบบหน้าหนาว ไม่ใช่ไปโดนอันข้างบนนี้มานะ)
    ลูกกระเดือกที่คอผู้ชาย
    ไฝ
    ขี้แมลงวัน
    พุง (อันนี้อยากรู้มากๆๆๆๆๆ) ใช้ belly รึป่าวครับ แบบเธอผอมนะแต่ทำไมมีพุง จะบอกว่าไงดี :-P
    เส้นเลือดขอด
    ขาลาย

อันนี้เกี่ยวกับร่างกายแต่ความหมายไม่เกี่ยวอะครับ
    หน้าด้าน
    หนังเหนียว
    แก่ง่ายตายยาก ฝรั่งมีสำนวนนี้มั๊ยครับ
    ปากหมา
    พูดมาก นี่ talkative ใช่รึป่าวครับ แล้วถ้า บ่น นี่ ใช้คำว่าอะไรหรอ แบบบ่นเรื่องทั่วๆไป เช่นจะบอกว่าบ่นทั้งวันเลย แบบนี้อะ (ขี้บ่นเป็น adjective บ่น เป็น verb) แล้ว ติ ใช้คำว่าอะไรครับ
    หน้าหม้อ เขาใช้คำว่าอะไรครับ แต่ฝรั่งที่นี่มันเจคำว่า pot อะ คือคนไทยด่ากันจนมันเข้าใจ ถามเขาว่าเขาใช้อะไรก็ไม่ยอมบอกสงสัยกัวเอาไปด่ามัน
    สุดท้ายนอกประเด็น เสือ_ก  นี่เขาใช้คำไหนครับ

เอ่อ ถ้าถามมากไปอย่าว่ากันนะครับ -_- คือ ผมลองกดดิคแล้วส่วนที่รู้ก็ไม่ได้เอามาลงถามน่ะครับ แต่ที่หาไม่เจอเลยเอามาลงไว้น่ะครับ มันเป็นศัพท์พื้นๆหรือว่าเฉพาะเกินไปรึป่าว ผมอยากเอามาใช้เหมือนกันนะครับ ใครพอรู้บ้างก็เอื้อเฟื้อกันด้วยครับ เผื่อ นร ไทยต่างแดนทั่นอื่นๆด้วย แหะๆ ^^!

จากคุณ : Takkio - [ 12 ม.ค. 50 10:39:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom