Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาถึงแล้วค่ะ ออสเตรเลีย ไม่ได้เป็นเหมือนที่คิดเลย

ขอระบายหน่อยนะคะ มาถึงก็ได้มาอยู่บ้านโฮส ซึ่งเป็นคนจีนค่ะ บ้านใหญ่โตมากเลยค่ะแต่งกค่ะ ตอนเช้ากับตอนกลางวันทำกินเองค่ะ ตอนเย็นกลับมากินมื้อรวมกัน พูดภาษาจีนในโต๊ะอาหาร ดูทีวีก็เป็น CTV ของประเทศจีน กินอาหารจีนตอนเย็นทุกมื้อ จะไปโรงเรียนก็รีบตื่นแต่เช้าเพื่อมาทำอาหารเช้ากินเอง แล้วก็ทำอาหารกลางวันไปกินที่โรงเรียน เช้ากับกลางวันก็เหมือนกันค่ะมีขนมปัง แฮม เนย ไข่  เช้าก็กินคอนเฟล็กกับนม ทุกวัน คนที่พูดภาษาอังกฤษได้ก็มีโฮสที่เป็นแม่คนเดียว แถมพูดภาษาอังกฤษสำเนียงจีนอีกต่างหาก พาออกไป dinner ก็พาไปกินร้านอาหารจีน สั่ง noodle มากิน ก็สั่งสองแบบ แบบเผ็ดแห้ง กับแบบจืดน้ำ แล้วก็สั่งแบบเหมือนเกี๋ยวซ่า แบบทอด กับแบบเป็นน้ำใส่เต้าหูแล้วก็ใข่ ไม่เข้าใจทำไมต้องสั่งซ้ำๆ กัน แล้วก็ไม่ค่อยมีเนื้อสัตว์  เวลาอยู่บ้านทำกับข้าวสามอย่างกินหกคนค่ะ แล้วอาหารก็เลี่ยนมาก ตอนเช้าก็ต้องรีบตื่นมาทำกับข้าวเอง เดินไปขึ้นรถไฟไปเรียนประมาณ ครึ่งชั่วโมงถึงสถานีรถไฟ 1 กิโลกว่าๆ เหนื่อยมาก น่องบวมเลย กับเพื่อนที่มาอยู่บ้านเดียวกันก็เป็นคนฮ่องกง พูดจีนกับเจ้าของบ้านได้ ไอ้เราเหมือนแกะดำเลย คิดว่าพร่งนี้จะไปเปลี่ยนบ้านแล้ว เหงามากๆ เลยอ่ะ
    เพื่อนๆ ช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะคุณ siamese girl ค่ะ ขอแจ้งที่ถามมานะคะ ขอโทษที่ลืมบอกไปว่า 1 กิโลกว่าๆ เดินขึ้นเนินค่ะ เมื่อยมาเนินเหมือนเป็นสะพานโค้งอ่ะคะ  แล้วที่บอกว่างกนะคะ เพราะว่าเช้ากับกลางวัน มีแฮมแบบเละๆ มันไม่ได้เป็นแผ่นแฮมนะคะ แบบเค้าซื้อของที่ไม่มีคุณภาพ ขนมปังก็แช่ฟิตดูเหมือนจะนานมากแล้วเพราะเห็นจะหมดอายุอีกสองวัน ขนมปัง ไข่  นม คอนเฟล็ก มีแค่นี้แหละค่ะกินทุกวัน ทำเองไม่เท่าไหร่อ่ะค่ะไม่มีปัญหา ปัญหาอยู่ที่ว่าต้องกินอย่างนี้ไปทุกวันเหรอคะ ขอบคุณคนที่ให้กำลังใจสำหรับคนที่กำลังคิดถึงบ้านเหงานะคะ แต่บางคนทำไมต้องว่าด้วยล่ะคะ พึ่งเคยมาต่างประเทศเป็นครั้งแรก ไม่เข้าใจเลย เด๊ยวก็เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ เดี๋ยวก็ว่าว่าเรื่องมาก ก็ไม่เป็นไรนะคะ แค่อยากพูดให้ฟังเท่านั้น

แก้ไขเมื่อ 28 ก.พ. 50 19:38:35

จากคุณ : GROSS - [ 27 ก.พ. 50 13:50:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom