Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แฟนคนเดนมาร์กรับเงินของรัฐบาลทุกเดือนคะ อยากทราบความเป็นไปได้ในการยื่นวีซ่าถาวรหลังแต่งงาน

แฟนเป็นคนเดนมาร์กคะรับเงินของรัฐบาลทุกเดือน ตอนนี้ที่คุยกันก็มีแผนว่าจะแต่งงานและย้ายไปอยู่ด้วยกันอีก 2 ปีข้างหน้า (ดูจะเป็นแผนที่ยาว....วนะคะ) คบกันมาก็เกือบปีแล้วคะ เราเองก็มีการงานทำที่นี่มั่นคงและคิดหนักถ้าจะลาออกแล้วไปด้วยวีซ่าท่องเที่ยว หลังจากนั้นจดทะเบียนแล้วค่อยยื่นขออยู่ถาวร ซึ่งหากไม่มีความเป็นไปได้โดนปฏิเสธวีซ่าเราเองก็จะเสียเรื่องงานไป ตอนนี้พยายามสอบ Certificate of Internal : CIA ซึ่งเป็นประกาศนียบัตรนานาชาติ+เรียนภาษาอังกฤษธุรกิจที่ British Coucil อยู่คะ แต่ก็ทราบว่าสิ่งเหล่านี้ไม่ได้สำคัญไปกว่าการเรียนภาษาและวัฒนธรรมเดนิชหลังจากการแต่งงานที่คุณแม่บ้านไปเรียนแล้วหลังจากนั้น 1 ปีจึงจะเลือกที่จะเรียนเพื่อทำงาน office หรือ อะไรก็ว่าไป (ได้ข้อมูลมาจากพี่ตุ้ยคะ..ขอบคุณนะคะ) แต่เราก็ได้แต่เตรียมตัวของตัวเองเพื่อจะ defend กะเค้าได้ว่าเราจะไม่เป็นภาระของรัฐบาลเขาหลังจากใช้เงินรัฐบาลในการเรียนภาษา สิ่งที่รู้เพิ่มเติมจากพี่ตุ้ยคือว่าคู่สมรสของผู้ที่รับเงินจากรัฐบาลในลักษณะนี้ จะมีเงินช่วยเหลือเป็นรายเดือนประมาณ 4,800 DKK เพื่อเป็น living cost คำถามของเรา คือ
    1.  ความเป็นไปได้ในการยื่นวีซ่าถาวรหลังแต่งงานคะ ใครพอจะมีรายละเอียดไหมคะว่ามีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน สำหรับกรณีที่สามีรับเงินรัฐบาล (แฟนและเราไม่เคยแต่งงานทั้งคู่ อายุแฟนก็ 35 ปี เขาเคยทำงานมาแต่ต้องมาหยุดและรับเงินรัฐบาลเพราะไม่สบาย และมีการผ่าตัดใหญ่ 1 ครั้ง ปัจจุบันแข็งแรงดีนะคะ ไปเช็คร่างกายปีละ 2 ครั้งคะเกี่ยวกะที่ผ่าตัด เมื่อตอนเขามาเที่ยวภูเก็ตกะพ่อแม่ ลุงป้าของแฟน เมาเรือกันยกทีมรวมทั้งเราด้วยคะ ยกเว้นแฟนคะไม่เป็นอะไรเลย แถมโดดน้ำตูม ๆ อยู่คนเดียวจากเรือ..ในใจเราก็นึก นี่หรอหว่าคนป่วยของเขา เอิ๊ก เอิ๊ก)
    2.  ครอบครัวของทางฝ่ายแฟนพร้อมจะสนับสนุนในทุกด้าน ซึ่งคงจะเป็นอีกช่องทางนึงที่เราเองไม่รู้ว่าจะเป็นประโยชน์มั๊ย
    ขอบคุณล่วงหน้าคะสำหรับทุกคำตอบ :)

จากคุณ : jum_bc - [ 19 มี.ค. 50 01:36:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom