Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากทราบว่า ระบบการเรียน ph.d. ของอเมริกากับอังกฤษต่างกันยังไงค่ะ

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการเรียน ph.d. นิดหน่อยค่ะ เลยคิดว่ามาหาความรู้จากคนเรียน ph.d. จริงๆเลยดีกว่า

คือเคยได้ยินมาว่า ถ้าเรียน ph.d. แบบฝั่งอังกฤษ (รวมถึง ออสเตรเลีย กับ นิวซีแลนด์)เนี่ยะ จะเป็นอะไรที่ค่อนข้างจะโดดเดี่ยวพอสมควรเพราะว่า จะมีแต่ supervisor กับ ผู้เรียนเท่านั้น แล้วก้อจะไม่มีการเรียน coursework เยอะเท่ากับการเรียน ph.d.ทางฝั่งอเมริกา

เลยอยากทราบว่าข้อมูลที่ได้มาจริงเท็จมากน้อยแค่ไหน และอยากจะถามผู้มีประสบการณ์จริงๆหนะค่ะว่า อย่างไหนจะดีกว่ากัน โดยเฉพาะอย่างกรณีดิฉันที่เรียนจบป.โทจากออสเตรเลียแต่ไม่ได้เรียนแบบทำ thesis หนะค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : The Magician - [ 22 มี.ค. 50 23:13:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom