Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะเข้ามาด่า ร่วมแชร์ความคิดเห็นอะไรก็ได้ แค่อยากรู้ว่ามีใครคิดบ้าๆแบบนี้มั้ย

หวัดดีครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่มีโอกาสได้มาเรียนต่อที่อเมริกา ก่อนมาก็ตั้งความหวังไว้สูง ว่าอยากเรียนยูดังๆ ให้พ่อแม่ภูมิใจ ไปคุยโม้กะชาวบ้านร้านตลาดได้

ตอนสมัครก็ไม่ค่อยคิดไรมาก คิดแค่ได้ตอบรับมาเรียนก็พอ แต่ก็มียูในฝันนะครับ แต่ยูที่ผมหวังมันไม่ได้อ่ะครับ ได้ยูที่รองลงมาครับ ผมได้ตอบรับจากยูที่ดังพอควรในรัฐเท็กซัสครับ จริงๆ ยูที่ผมมานี่ก็มีชื่อนะครับ ทุกคนในอเมริกาคงรู้จัก แต่คนไทยไม่ค่อยรู้จักครับ คะแนนโทเฟล ตอนนั้นผมได้ 227 GRE รวมแล้วได้เเค่ 1100 ก่อนมาผมก็ลังเลพอควร เพราะผมไม่อยากไปเท็กซัสเท่าไหร่ เพราะมีเเต่คนบอกว่ายูที่ผมจะมาเรียนมันช่างเงียบเหงาเเละห่างไกลซึ่งแสงสี แต่พอมาแล้ว ตอนนี้เรียนที่นี่มาได้สองเทอมแล้วครับ ผมก็บอกตัวเองว่าผมมีความสุขดี ตามอัตภาพ แต่ความคิดเดิมๆของผมนี่แหละครับ มันเป็นตัวสร้างปัญหา คือผมอยากไปเรียนยูที่ดังกว่า สภาพแวดล้อมดีกว่านี้

เพื่อนๆผมเกือบทุกคนมาเรียนต่อที่เมกาครับ สาขาที่มาเรียนก็ต่างกันไปตามความถนัดครับ ตัวผมเรียนเคมี เพื่อนผมทุกคนมันได้เข้าเรียนยูอันดับทอป 10 ในเมกาทั้งนั้นครับ ด้วยความที่ผมเป็นคนเรียนดี ระดับทอปของชั้นมาตลอด แต่ผมได้มาเรียนแค่ยูทอป 50 ความอิจฉามันมารังควานผมตลอดครับ ทำไมผมไม่ได้ไปเรียนที่ดีๆเหมือนคนอื่นบ้าง

ตอนนี้ผมเรียน PhD แต่อยากเอาเเค่โท แล้วสอบ PhD ใหม่ เพราะอยากเข้าเรียนยูในฝันให้ได้ เพื่อนๆว่าผมโง่มั้ยครับ เพราะถ้าผมเรียน PhD เลย ผมจะเรียนแค่ 5 ปี แต่ถ้าผมอยากจบโทก่อน ผมคงเรียนซักแปดปี แต่มันก็คงเป็นประสบการณ์ที่ดีถ้าผมจะได้ก้าวไปเรียนใน UC ที่ไหนซักแห่ง

มันคงเป็นเพราะผมยึดคิดกับชื่อเสียงของมหาลัยมากเกินไปมั้งครับ แต่ผมไม่รู้จะทำไงจริงๆ ช่วงนี้สับสนครับ ไม่สามารถหยุดคิดเรื่องเหล่านี้ได้เลย ยิ่งช่วงปลายปีการศึกษาแบบนี้ ใครๆเค้าก็เรียนจบกัน แล้วก็ไปเรียนต่อที่อื่น ทำงานที่รัฐอื่นบ้าง มันทำให้ผมเริ่มคลั่งครับ เพราะผมอยากจะไปบ้าง เฮ้อ ผมกลุ้มใจครับอยากหาที่ระบาย เพราะเรื่องแบบนี้คุยให้คนใกล้ตัวฟัง มีหวังโดนด่า ไม่ก็โดนหมั่นไส่

ผมอยากหาข้าสรุปให้กับตัวเองครับ ว่าผมควรทำอย่างไรดี ฝันแล้วพยายามทำฝันนั้นให้เป็นจริง หรือว่าพอใจในสิ่งที่ผมกำลังทำอยู่ ช่วยกันแชร์ความคิดเห็นนะครับ ผมรออยู่

จากคุณ : lovely smile - [ 25 มี.ค. 50 03:55:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom