Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยดูให้หน่อยคับ เรื่องเน็ตอ่ะ ต้องการผู้รู้ด่วนๆ เกี่ยวกับการติดตั้ง

ผมอยากรู้ว่าถ้าผมอยู่กับโฮมสเตย์นี่ผมจะติดตั้งเน็ตของผมเองได้มั้ย แบบไม่ต้องไปใช้ของเค้าอ่ะ มันเกรงใจ
    ที่บ้านโฮสเค้าก็มีเน็ตwirelessอยู่แล้วแหละ แล้วผมก็ใช้ๆอยู่เพราะเค้าให้ใช้ แต่ว่าผมก็ไม่อยากไปใช้ไรของเค้ามาก
    เพราะรู้ว่ามันมีลิมิตอยู่แค่ 10 gig แล้วผมเข้า youtube บ่อยมากกกกกก ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าดูไอ้ youtube นี่มันกิน
    bandwidth มีอยู่วันเค้ามาถามว่าเราใช้เน็ตทำอะไรรึเปล่าทำไมลิมิตมันจะหมดแล้ว ไอ้เราก็งง บอกเค้าไปว่า
    ไม่ได้ทำไรนี่แค่ดูคลิปออนไลน์แค่นั้นเอง เค้าก็แบบไม่ได้นะดูออนไลน์มันกินbandwidth ไอ้เราถึงรู้ว่ามัน
    เป็นชะนี้แล เซ็งเลย นึกว่าจะเล่นไรดูไรก็ได้แบบเมืองไทย ใครจะไปรู้ฟะ -_-"

เอาละ เข้าเรื่อง คือแบบตามนั้นอ่ะครับ ผมอยู่กะโฮสแต่อยากติดตั้งเน็ตไว้ใช้เอง จะทำได้มั้ยอ่ะ แล้วต้องทำยังไงบ้าง
    จะไปรบกวนเค้า ยุ่งยากเค้ารึเปล่า ผมอยู่แยกเป็น granny flat อยู่ด้านหลังบ้านเค้าอ่ะครับ มีโทรศัพท์ในตัวคนละเบอร์
    กับในบ้านเค้า สายโทรศัพท์อันนี้รู้สึกจะเป็นของ telstra แต่ผมดูๆเน็ตของที่นี่อยู่

http://www.ozonline.com.au/adsl/#adaptive-unlimited-explanation

มันจะใช้ได้มั้ยอ่ะครับ ไว้ใจได้รึเปล่า แล้วใช้สายโทรศัพท์ของ telstra แต่ติดเน็ตของเจ้าอื่นได้รึเปล่า
    ใครมีความรู้ช่วยบอกด้วยนะครับ ค่าติดตั้งก็ประมาณ 300 กว่าเหรียญตามที่เค้าบอกใช่เปล่า หรือว่ายังมี hidden cost
    หลบหลืบมาด้วย แล้วถ้าผมติดตั้งเน็ตเองเนี่ย สมมุติว่าผมย้ายบ้านนี่ก็ต้องไปยกเลิกใช่มั้ยครับ หรือว่าย้ายได้เลยเอาไปด้วยได้
    ไม่ต้องไปขอติดตั้งใหม่ เหอะๆถามเยอะไปหน่อย แต่ก็นะหาใครช่วยไม่ได้แล้วอ่ะ เพื่อนๆก็เพิ่งมากันเหมือนกันไม่ค่อยรู้เรื่องกันหมดอ่ะ

ป.ล. ในลิงค์ internet plan อ่ะคับ ใครรู้บ้างว่าไอ้ตรง setup with/without modem section นี่ ไอ้คำว่า BYO modem มันคืออะไร แล้วมันต่างกับ 2 port modem/router USB/Ethernet inc. 1 filter ตรงไหนครับ

จากคุณ : perth newbie - [ 25 มี.ค. 50 12:33:54 A:58.161.192.58 X: TicketID:141628 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom