Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*** ช่วยไขข้อข้องใจการใข้ article a, an, the, singular or plural หน่อยครับ

รบกวนช่วยแนะนำหนังสือแกรมม่าร์ดีๆ หรือคำอธิบาย สำหรับการเขียน technical writing โดยเฉพาะการใช้ a, an, the, singular/plural subject เช่น เมื่อไรจะใช้ the เมื่อไรจะใช้ a/an สำหรับประธานของประโยค หรือจะรู้ได้อย่างไรว่าประธานควรเป็น singular form หรือ plural form เช่น

1) An Average temperature in Thailand is 32 C
    2) The average temperature in Thailand is 32 C
    กรณีนี้ผมไม่คิดว่า temperature ควรเป็นพหูพจน์ ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

อันไหนถูกครับ

อีกตัวอย่างคำถามคือ

1) An elephant in Thailand is smaller than an elephant in Africa.
    2) The elephant in Thailand is smaller than the elephant in Africa.
    3) Elephants in Thailand are smaller than elephants in Africa.

อันไหนถูกครับ

จริงๆ มีที่ยังสงสัยอีกพอสมควร แต่นึกประโยคไม่ออก ผมอยากได้หลักการว่าควรใช้ a, an, the, singular, or plural form ของประธานของประโยค (หรือกรรม).

อีกคำถามนึงคือ ถ้าไม่ใช้ the และเป็น singular noun เราต้องใส่ a/an เสมอใช่มั้ยครับ หรือสามารถใส่แค่นามเอกพจน์เฉยๆได้ เช่น
    Elephant in Thailand is smaller than elephant in Africa. (ผมว่าไม่น่่าจะถูก)

ถ้ามีเว็บหรือหนังสือแนะนำแกรมม่าร์ในการเขียนที่ดีๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

จากคุณ : ไทเกอร์ อู๊ด - [ 29 มี.ค. 50 07:56:50 A:209.158.5.162 X: TicketID:064569 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom