Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะกลับเมืองไทยต้นเดือนพ.ค. แต่กลัวว่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับพาสปอร์ต ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เป็นแม่บ้านอเมริกาค่ะ และกำลังจะกลับเมืองไทยต้นเดือน พ.ค. นี้ เผอิญว่าตอนจองตั๋วเครื่องบินซี่งต้องใช้หมายเลขพาสปอร์ต ก็เลยทำให้เห็นว่าพาสปอร์ตของตัวเองนั้นกำลังจะหมดอายุในเดือน ก.ค. ปีนี้ ทั้งนี้เคยทราบมาว่าในกรณีที่เดินทางระหว่างประเทศ พาสปอร์ตจะต้องมีอายุใช้งานได้อย่างน้อย 6 เดือนนับจากวันเดินทาง อันนี้จริงใช่มั้ยคะ

หลังจากจองตั๋วเครื่องบินแล้ว ก็เลยคิดว่าควรจะทำการต่ออายุพาสปอร์ตให้เเรียบร้อยเสียก่อนเดินทาง แต่เนื่องจากเมืองที่อยู่ค่อนข้างไกลจากสถานกงศุล ดังนั้นการต่อพาสปอร์ตจึงทำได้หนทางเดียวคือ ต่ออายุทางไปรษณีย์ ซี่งดิฉันจะต้องส่งแบบคำร้องที่กรอกข้อมูลเรียบร้อยแล้วพร้อมกับประทับตราโดย Notary Public ปัญหาที่เจอมาก็คือ ไม่มี Notary แห่งไหนในเมืองที่ดิฉันอาศัยอยู่ที่จะยินดีประทับตราให้เลยเนื่องจากว่า แบบฟอร์มที่ดิฉันต้องการให้ประทับตรานั้นข้อความทั้งหมดเป็นภาษาไทย ซึ่งเจ้าหน้าที่ได้บอกว่าตามกฏหมายแล้วเค้าไม่สามารถประทับตราให้ได้หากว่าเค้าไม่เข้าใจข้อความต่างๆ ในแบบฟอร์มนั้นๆ  ดิฉันได้พยายามโทรติดต่อกับทางสถานกงศุล ก็เจอแต่รับฝากข้อความ ไม่เคยมีโอกาสได้คุยกับเจ้าหน้าที่จริงๆ ก็เลยไม่รู้ว่าจะทำอย่างดี

คำถามก็คือ เป็นไปได้มั้ยคะ ถ้าดิฉันจะเดินทางกลับเมืองไทยโดยที่ยังไม่ต่ออายุพาสปอร์ตตอนนี้ แต่ว่าจะไปต่อหรือว่าทำพาสปอร์ตเล่มใหม่ ที่เมืองไทยหลังจากที่เดินทางถึงประเทศไทยแล้ว ดิฉันจะมีปัญหากับอิมมิเกรชั่น ทั้งที่อเมริกา และก็ที่ไต้หวัน (ต้องเปลี่ยนเครื่องที่ไต้หวันเพราะเดินทางกับไชน่าแอร์ไลน์) หรือเปล่าคะ กลัวค่ะว่าจะมีปัญหาระหว่างเดินทาง  ดิฉันยังไม่มีพาสปอร์ตอเมริกาแต่ว่ามีกรีนการ์ด 10 ปี ของอเมริกาค่ะ

ใครเคยมีประสบการณ์เช่นนี้หรือว่ามีคำแนะนำดีๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้กังวลใจมาก ไม่รู้ว่าควรจะทำอย่างไรดี เพื่อเป็นการขอบคุณล่วงหน้า ขอลงรูปลูกสาวให้ดูสักรูปนะคะ ชื่อน้องน้ำหวานค่ะ อายุ 19 เดือน กลับเมืองไทยคราวนี้ก็เพื่อที่ น้องน้ำหวานจะได้เจอกับคุณตา คุณยาย แล้วก็ญาติ ๆ ที่นู่นค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : MaeManee - [ 31 มี.ค. 50 12:22:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom