Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอ Greencard ค่ะ

แต่งงานกะแฟนที่เป็นคนไทยถือ greencard ค่ะ เขาจะครบ 5 ปีเดือนพฤศจิกายนปีหน้าค่ะ เราจะสามารถขอ greencard พร้อมกะที่แฟนสอบ citizen ได้เลยหรือเปล่าค่ะ คือ ทำเรื่องก่อนที่แฟนจะได้ citizenship แล้วพอแฟนสอบได้เราได้ greencard เลยได้หรือเปล่า หรือต้องรอให้แฟนเป็น citizen ก่อนแล้วค่อยทำเรื่องค่ะ

ถามทนายแล้วเขาว่าให้รอน่ะคะ แต่ถามเผื่อๆ ว่ามีใครมีประสบการณ์คล้ายๆ หรือเปล่าน่ะคะ คือ อยากได้เร็วๆ จะได้กลับเมืองไทยค่ะ

พอดีเรากลับเมืองไทยวันอังคารนี้แล้วจะกลับมาอเมริกาใหม่โดยมี visa เหลืออยู่ 2 เดือนค่ะ เรียนจบสิ้นปีนี้ เราอยากอยู่ต่อ ลงเรียนภาษาต่อได้หรือเปล่า หรือมันดูไม่สมเหตุสมผลค่ะ เพราะว่านี่ก้อเรียนโทต่อมาตัวที่สองแล้วน่ะคะ แต่ก้อลงเรียน full time ค่ะ ไม่ให้ status ขาดแต่ว่าวีซ่าหมดแล้วน่ะคะ.....หรือกลับเมืองไทยดีค่ะ รอแต่กลัวนานแล้วตอนนี้กำลังซื้อบ้านอยู่น่ะคะ เราต้องอยู่ช่วยแฟนส่งค่าบ้าน โดยเราทำงานช่วยนิดหน่อย ไม่ผิดกฏหมายที่นี่แน่นอนค่ะ

ขอคำแนะนำหน่อยน่ะคะ ขอบคุณมามากๆ ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 50 10:40:57

จากคุณ : เนนนา - [ 1 เม.ย. 50 10:38:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom