Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความเห็นเรื่องไปทำงานที่อเมริกาค่ะ

คือมีรุ่นน้องที่รู้จักกัน อยากไปทำงานเก็บเงินที่อเมริกา โดยจะขอ วีซ่านักเรียน แล้วก็ไปtake course สั้นสั้น โดยมีเป้าหมายจะไปทำงาน เสริฟ เพื่อเก็บเงินที่นั่น ส่วนตัวไม่เห็นด้วยเลย แต่น้องเค้าอยากไป ปัจจัยผลักดันน่าจะเป็นเพราะเบื่องานที่ทำอยู่
    back ground ของน้องคือ อายุ 34 (ผู้หญิง) จบโทที่นี่แล้ว มีงานประจำ รายได้ 60,000 /เดือน มีบ้านของตัวเอง ไม่มีหนี้สิน โสด ไม่มีภาระ
    เป้าหมาย
    1.ไปทำงานเก็บเงินซักปีละ 3 แสน (ส่วนตัวคิดว่าเป็นไปไม่ได้ วีซ่านักเรียนคงทำงานได้ไม่เต็มที่) แล้วจะทำงานหนักไหวเหรอ เคยแต่ทำงานสบาย
    2.เบื่องานที่นี่ อยากจะไปหาความท้าทายใหม่ใหม่ (พยายามบอกน้องว่า ระวัง จะไปลำบากแล้ว กลับก็ไม่ได้ ไปก็ไม่ถึง)
    3.น้องเค้ามีเพื่อนที่อยู่ที่โน่น บอกว่าจะช่วย เรื่องที่พัก กับ งาน (จะเป็นไปได้เหรอคะ ไม่ใช่ประเทศเรา จะช่วยได้มากซักแค่ไหน)
    4.น้องบอกทำงานซัก3-4 ปีแล้วค่อยกลับมาเมืองไทย ดูแล้วน่าจะเสียโอกาสในการทำงานที่นี่ไป เปล่าเปล่านะคะ

คือเป็นห่วงน้องแล้วมองไม่เห็นข้อดี ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำ จาก พี่พี่ น้องน้อง ที่อยู่ต่างแดน ช่วยแนะนำ หน่อย ว่า น้องเค้าควรจะไปหรือไม่ คืออยากได้มุมมอง หลากหลายจากคนที่มีประสบการณ์ตรง  จะได้ ให้น้องเค้าอ่านด้วยค่ะ ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : เอโอวีน - [ 12 เม.ย. 50 18:06:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom