Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ลองดูนะคะ จะได้โทรกลับบ้านกันบ่อยๆ

สวัสดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆ ทุกคน
    วันนี้แอนมีเรื่องมาบอกเล่าเก้าสิบให้พี่ๆ เพื่อนๆ ผู้อยู่ต่างแดนได้ลองใช้กันดู

แอนไม่ทราบนะคะว่าพี่ๆ เพื่อนๆ โทรกลับเมืองไทยกันแบบไหน ส่วนใหญ่คงใช้การ์ดโทรศัพท์ ซึ่งมีหลากหลายยี่ห้อตามเวปไซด์และร้านขายของทั่วไป และแอนก็ได้ลองใช้มาหลายยี่ห้อแล้วเหมือนกัน แต่วันนี้แอนมีวิธีใหม่มาแนะนำค่ะ แอนไม่ได้มีส่วนได้อะไรกับเวปนี้หรอกนะคะ แต่อยากให้ทุกคนได้ประหยัดเงิน แล้วจะได้โทรกลับบ้านหาคุณพ่อคุณแม่ เพื่อนฝูง หรือคนที่รักกันได้บ่อยๆ หรือบ่อยขึ้น

ให้ทุกคนเข้า www.voipdiscount.com หลังจากนั้นก็สมัครเป็นสมาชิก โดยไม่เสียตังค์ค่ะ
    เมื่อสมัครได้user name และpassword แล้วทีนี้เราก็โทรได้แล้วค่ะ

ลองโทรก่อนก็ได้ เค้าให้ลองฟรีครั้งละสองนาทีครึ่ง ได้อยู่หลายครั้งเหมือนกัน แต่หลังจากนั้นก็ต้องซื้อcredit , minimum อยู่ที่10ปอนด์ (คือว่ามันจะขึ้นเครดิตให้เป็นเงินปอนด์ แต่เราจ่ายเป็นดอลล่าร์ ตกประมาณ 13$กว่าๆ
    การโทรในแต่ละครั้ง ต่างกันในแต่ละประเทศ ให้ลองเช็คเรตกันดูนะคะ สำหรับโทรไปประเทศไทย ทั้งเบอร์บ้าน หรือเบอร์มือถือฟรีค่ะ แต่จะเสียครั้งละ 5 cent เป็นค่า connection เท่านั้น ซึ่งหมายความว่า เครดิต 10 ปอนด์ หรือ 13$ กว่าๆ สามารถโทรได้ 200 ครั้ง คิดแล้วตกครั้งละ2.50 บาทไทยค่ะ

การโทรแต่ละครั้งได้สูงสุด หนึ่งชั่วโมง คือจ่าย 5 cent โทรได้สูงสุดหนึ่งชั่วโมง ถูกมากๆเลยค่ะ
    แต่ข้อเสียของเวปนี้ก็คือต่อไม่ค่อยติด ซัก 30% ที่แอนเจอ แต่หากต่อติดก็คุยได้ยาวเลยค่ะ อีกอย่างหนึ่งคือ เมื่อเราคลิกที่ call แล้ว นั่นหมายความว่าเราถูกหักค่าconnectionไปแล้ว ไม่ว่าจะติดหรือไม่ สายไม่ว่าง ปิดเครื่อง หรือไม่มีคนรับก็ตาม แต่แอนก็ยังว่าคุ้มอยู่ค่ะ แค่ 5 cent หากโทรติดเราก็คุยได้ตั้งชั่วโมง

ต่อไปเรามาดูเรื่องการทำงานของวิธีนี้กัน คือในหน้าจอจะมีช่องให้กรอกเบอร์โทรอยู่สองช่อง ช่องบนให้กรอกเบอร์โทรเรา ส่วนช่องล่างให้กรอกเบอร์ปลายทาง

วิธีกรอก เบอร์เราก็ 001 ตามด้วย area code แล้วต่อด้วยเบอร์โทร ทั้งหมดก็จะมี 13 ตัว ถูกไหมคะ
    ส่วนเบอร์ปลายทางที่เมืองไทย กด 01166 ตามด้วยรหัสทางไกลแล้วเบอร์โทร ในกรณีเบอร์บ้าน หรือ กทม. เช่น 0116653xxxxxx (เจียงใหม่เจ้า) (โทรเข้าเบอร์บ้านจะมี 12 ตัวค่ะ) ส่วนโทรเข้ามือถือจะมี 13 ตัวเท่ากับช่องบน เช่น 0116684xxxxxxx ( เบอร์ 084-xxxxxxx )

เมื่อพร้อมแล้ว ใส่เบอร์ถูกแล้วก็คลิกที่ call จะมีเสียงโทรศัพท์ของเราดังขึ้นเหมือนมีคนโทรเข้า ให้เรากดรับปกติ แล้วจะได้ยินเสียงต่อสัญญาณที่เมืองไทย จากนั้นปลายทางก็รับปกติ เหมือนกับว่าเวปนี้เป็น operater ต่อโทรศัพท์ให้เราค่ะ ใครที่มีโทรศัพท์ที่บ้านยิ่งดีเลยค่ะ ไม่เสีย minute เพราะเหมือนกับมีคนโทรเข้าทั่วๆไป แต่ใครใช้มือถือก็จะเสีย minute หากโทรช่วง day time

ที่แอนอธิบายอาจจะมีบางคนไม่เข้าใจ หรืองงในบางจุด ต้องลองทำตามเป็นขั้นตอนๆตามแอน แล้วก็จะง่ายค่ะ ถ้าทำเป็นครั้งหนึ่งแล้ว ครั้งต่อไปก็เหมือนเดิมค่ะ

อ้อ..ลืมบอกไปค่ะ ว่าโทรบ่อยได้ค่ะ แต่อย่าโทรนานเพราะมันมีลิมิต จำนานนาทีอยู่ ซึ่งในเวปบอก 300 นาทีต่ออาทิตย์ แต่แอนว่าได้ประมาณ 200 นะคะ หากเราโทรเกินจะนวนนาทีที่กำหนด เงินเราจะลดลงอย่างฮวบฮาบ เพราะจะถูกชาร์ต นาทีละ 2 cent บวกค่า connection อีก 5 cent มันจะแพงมากเลย ต้องระวังในเรื่องนี้นะคะ

ที่แอนเข้ามาบอกทุกคนนี้แอนไม่ได้อะไรจริงนะคะ แอนเข้าใจความรู้สึกและความคิดถึงที่มาอยู่ไกลๆบ้านแบบนี้อยากให้ทุกคนได้โทรกลับบ้านกันบ่อยๆ เหมือนกับแอนที่โทรหาแม่ทุกๆคืนก่อนนอน แม้เราจะห่างกันสุดขอบฟ้า แต่เราก็เหมือนนอนด้วยกันทุกคืนค่ะ พี่ๆเพื่อนๆ อย่าลืมโทรหาที่บ้านกันบ่อยๆนะคะ ทุกคนเป็นห่วงเรามาก...

หากใครมีวิธีที่ถูกกว่านี้ก็บอกเล่าเก้าสิบกันมานะคะ

จากคุณ : แอนเองค่ะ - [ 17 เม.ย. 50 10:20:28 A:24.213.241.170 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom