Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีคำุถามเกี่ยวกับ การมีรายได้ใน ต่างประเทศ (อเมริกา) ครับ

ถ้าเราไปด้วยวีซ่านักเรียน หรือวีซ่าท่องเที่ยว
    การทำงานนั้น เป็นเรื่องผิดกฏหมายอย่างแน่นอนจริงไหมครับ

แต่ถ้าสมมติเรามีรายได้ที่ไม่ใช่การไปทำงานบริษัท หรือเป็นเด็กเสิร์ฟอ่ะครับ ผมเลยเกิดสงสัยขึ้นมาว่า ในเคสแบบนี้ แบบไหนต้องเสียภาษีให้ไทย หรืออเมริกา แบบไหนถูกกฏหมายบ้างครับ

A - ไปเรียนต่อ แล้วทำงานที่อเมริกาหลังจากเรียนจบ (ในเคสธรรมดาๆ อย่างนี้ เราสามารถบอกทางสถานฑูตเวลาสัมภาษณ์วีซ่าได้ไหมครับ เขาจะบล็อคเราไหมครับ)

B - มีบัตรไกด์ แล้วไปรับจ๊อบเล็กๆน้อยให้กับลูกทัวร์ไทยที่ไปที่นั่นครับ

C - รับจ๊อบงานจากเมืองไทย เช่นงานแปลเอกสาร หรืองานทางด้านดีไซน์ที่ส่งทางเนทได้

D - รับจ๊อบงานที่อเมริกา โดยลูกค้าเราเป็นบุคคล ไม่ใช่รูปแบบบริษัทครับ

ขอความกรุณาไขข้อสงสัยหน่อยครับ

ขอบคุณคร้าบบบบ

จากคุณ : ตี๋หน้าซื่อ - [ 18 เม.ย. 50 16:27:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom