Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คำแนะนำสำหรับการนำเงิน US$ กลับไทยค่ะ

อยากขอคำแนะนำในการนำเงิน USD กลับเมืองไทยค่ะ ตอนนี้ทำงานอยู่ที่อเมริกา และกำลังจะเดินทางกลับเมืองไทยถาวร มีเงิน USD อยู่ประมาณ $60,000 ไม่อยากโอนเงินกลับตอนนี้ เพราะไม่อยากขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน น่ะค่ะ มีคำถามดังนี้ค่ะ

1. เคยทราบมาว่ามีกฎให้สามารถนำเงิน US ออกนอกประเทศได้ไม่เกินคนละ $10,000 อยากทราบว่า กฏนี้ยัง valid อยู่รึเปล่าคะ แล้วที่สนามบินเค้ามีวิธีตรวจสอบอย่างไรว่าเรานำเงินออกไปเท่าไหร่

2. ถ้าเราแอบนำเงินสดติดตัวกลับมากกว่า $10,000 แล้ว customs จับได้ เราจะถูกลงโทษอย่างไรคะ

3. สาเหตุที่มีความคิดอยากนำเงินสดกลับ เพราะคิดว่าในอนาคต เงินบาทน่าจะอ่อนลงกว่านี้ เพื่อน ๆ ชาวไกลบ้าน มีคำแนะนำในการเอาเงินออกนอกประเทศด้วยวิธีอื่นที่เสี่ยงน้อยกว่าการนำเป็นเงินสดออกไป อีกบ้างมั๊ยคะ

4. ถ้าซื้อเป็น Traveller check จะมีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้างค่ะ (นอกจากแลกความปลอดภัย ด้วย exchange rate ที่ต่ำลงเมื่อนำไปขึ้นเงินที่เมืองไทย)

5. ถ้าเรายังไม่ปิดบัญชีของ bank ที่อเมริกา แล้วปล่อยให้บัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวนาน ๆ เช่น มากกว่า 3 ปี จะเกิดผลอย่างไรบ้างรึเปล่าคะ

6. ตอนนี้มีสถาบันการเงินไหนบ้างในเมืองไทย ที่ยอมรับเงินฝากเป็นสกุล US ค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : Austin gal - [ 19 เม.ย. 50 05:39:36 A:71.145.166.62 X: TicketID:003756 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom