Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กำลังจะไปเที่ยว Paris คนเดียว 5 วัน ขอคำแนะนำหน่อยครับ

คือ คุณแม่จะไปสัมมนาที่นู้น 5 วัน ไอ้เราก็แบบเห็นว่ามีที่พักฟรี ก็เลยขอติดสอยห้อยตามไปด้วย ตอนนี้เลยอยากขอคำแนะนำจากคนที่อยู่ที่นู้น หรือ คนที่เคยไปบ่อยๆดังนี้ครับ

1. ถ้าจะเที่ยวคนเดียวจะยากลำบากไหม+มีที่ไหนแนะนำไหมครับ (ภาษาฝรั่งเศสไม่กระดิกเลย แต่ภาษาอังกฤษพอได้ครับ) หรือว่าควรไปซื้อเป็น Daytour ที่นู้นไปเลยครับ ตอนนี้ที่ๆเล็งๆว่าอยากจะไปจริง ก็มีแค่ ลูฟร์ , นอร์เทอร์ดาม , ช้อปปิ้งในห้าง, Flea Market แค่นี้เองครับ ส่วนไอเฟล+แวร์ซายน์ นี่เคยไปมาแล้วตอนเด็กๆ เลยคิดว่า ถ้ามีโอกาสก็อาจจะแวะไปอีก แต่ถ้าไม่ได้ไปก็เฉยๆครับ

2. เรื่องโทรศัพท์ครับ ที่นู้นมี Simcard แบบเติมเงินขายไหมครับ ค่าโทรแพงมั้ย เพราะว่าตอนกลางวันคงแยกกับคุณแม่ อาจจะต้องใช้โทรนัดหมายกันครับ แล้วโทรศัพท์จากเมืองไทยเอาไปใส่ Simcard เลยได้หรือไม่ ?   แล้วบัตรโทรศัพท์ที่ใช้โทรกลับเมืองไทยควรใช้ยี่ห้อหรือแบบไหนดีครับ ที่จะได้โทรถูกๆหน่อย

3. การเดินทางไปเที่ยวในเมืองคนเดียวควรเดินทางด้วยอะไร ใช้ตั๋วแบบไหนดีครับ ได้ยินมาว่ามีตั๋วหลายแบบมาก

4. ถามคอบอลนิดนึงครับ ( ไม่รู้ห้องนี้มีอ่ะเปล่า smile )ฟรีทีวีธรรมดาที่ฝรั่งเศสมีถ่ายทอดฟุตบอล Uefa Champion League ไหมครับ แบบว่าอาทิตย์หน้ารอบรองพอดี ถ้าไม่ถ่ายทอดนี่ ต้องไปดูตามบาร์ใช่ไหมครับ (นอกเรื่องอีกนิด สนามบอลของทีม PSG นี่อยู่นอกเมืองป่ะครับ ถ้าจะหาโอกาสไปดู ไม่รู้จะเดินทางลำบากไหม)

5. ส่วนตัวเป็นคนชอบชิมอ่ะ เลยอยากให้แนะนำร้านอาหารอร่อยๆ หรือ ขนมอร่อยๆให้หน่อยครับ  (ขนมก้อบแก้บในห้างทั่วๆไปก็ได้ครับ เอาแบบที่เมืองไทยไม่มี)  ถ้าเป็นร้านอาหารเอาเป็นร้านธรรมดาก็ได้ครับ ม่ะเอาแบบแพงมากน้า เดี้ยวม่ะมีตังไปช้อปปิ้ง haha

สุดท้ายนี่ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ แล้วเดี้ยวจะเอารูปสวยๆมาฝากฮับ wink

จากคุณ : pach.คุง - [ 20 เม.ย. 50 07:28:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom