Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอถามเคล็ดลับของการทำข้าวผัดให้อร่อยคะ

คือดิฉันไปทานข้าวผัดไก่ที่ร้านอาหารไทยหลายๆร้านในอเมริกา รู้สึกว่าอร่อยมากข้าวไม่แฉะ รสชาติดีมากๆคิดว่าเค้าคงจะใส่ผงชูรสเยอะ แต่อยากทราบว่า เค้าใส่ผงปรุงรสช้าวผัด ผงรสดีหรือซอสอะไรลงไปรึเปล่าคะ แต่ทานแล้วคิดว่าเค้าน่าจะใส่น้ำมันหอยด้วย ดิฉันเคยซื้อผงปรุงข้าวผัดของโลโบ้ ส่วนตัวคิดว่า ไม่อร่อยคะ และไม่ทราบว่ามีวิธิทำอย่างไรให้ข้าวหอมมะลิไม่แฉะ ดิฉันผัดนะคะ ออกมาข้าวไม่เป็นเม็ดเรียวสวยเลยคะ เคยถามบางคนแนะนำว่า ไม่ควรใส่ซีอิ๊วขาวหรือน้ำมันหอย เพราะจะทำให้ข้าวแฉะ เค้าแนะนำให้ใส่เกลือแทน และดิฉันสงสัยว่า เค้าใส่ผงปรุงรสข้าวผัดหรือมีเคล็บลัดซอสอะไรรึเปล่าคะ

ดิฉันทานข้าวผัดจากร้านอาหารจีน รู้สึกเลยว่าร้านอาหารไทยอร่อยกว่ามากๆ เพื่อนฝรั่งที่ไปทานด้วยกันก็คิดเหมือนดิฉัคะ แชร์สูตรกันหน่อยนะคะ

อยากทำข้าวผัดได้รสชาติดีแบบนั้นบ้าง

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 50 20:15:26

จากคุณ : "babe" - [ 2 พ.ค. 50 20:13:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom