Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

======== Couple & Money ======== ถามความเห็นค่ะ

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆห้องแม่บ้าน ขอถามความเห็นหน่อยค่ะว่า
    เรื่องเงินๆทองๆในครอบครัว จัดการกันยังไงคะ
    ขอโทษนะคะถ้าเป็นเรืองละลาบละล้วง ถ้าใครไม่อยากตอบก็ข้ามไปได้เลยค่ะ

คำถามค่ะ

อยากทราบว่าแต่ละบ้านส่วนใหญ่ใช้วิธีไหนคะ

1 บัญชีร่วมล้วนๆ
    2 บัญชีร่วม บัญชีสามี บัญชีเรา
    3 บัญชีส่วนตัวเขา บัญชีส่วนตัวเรา (แยกกัน)
    4 บัญชีร่วม บัญชีสามี ไม่มีบัญชีส่วนตัวเรา (แต่ใช้ด้วยกันในบัญชีร่วม)

แล้วสำหรับคุณแม่บ้านที่มีลูกแล้วเปิดบัญชีให้ลูกไหมคะ แล้วจัดการเงินเข้าออกกันยังไงคะ

เปิดไว้ให้สำหรับญาติพี่น้องให้ของขวัญ หรือว่าเก็บออมให้ลูกด้วย

ส่วนค่าใช้จ่ายในบ้าน ค่าอาหารของใช้ในบ้านบริหารกันยังไงคะ

ช่วยๆกันออก หรือ คุณพ่อบ้านออกอย่างเดียว
    ขอถามในกรณีที่คุณแม่บ้านทำงานด้วยนะคะ

เก็บเงินออมเงินกันหรือเปล่าคะ

ส่วนตัวแล้ว

เดิมทีเป็นข้อ 4 ค่ะ (เพิ่มข้อความค่ะ - มีบัญชีร่วมชื่อสองคน สามีทำงานฝ่ายเดียว แล้วก็ใช้จากบัญชีนี้ตลอดทั้งค่าใช้จ่ายบ้าน ลูก ส่วนตัวและทุกอย่าง ส่วนแฟนก็มีเซฟวิ่งที่เป็นชื่อเขา)
    แต่ตัวเองพอเริ่มหางานก็ไปเปิดบัญชีส่วนตัว และของลูกขึ้นมา
    กะว่าถ้าหากทำงานได้อยากจะเก็บออมเงินบ้างเป็นความภูมิใจได้
    เก็บเงินที่ตัวเองหาได้ ออมเล็กๆน้อยๆให้ลูกบ้าง
    หรือได้ให้ทางบ้านได้ถ้าจำเป็น(ซึ่งทางบ้านยังไม่เคยมีความจำเป็น)

ซึ่งตอนนี้ก็ได้งานแล้ว เงินก็ไม่ได้มากมายอะไร แล้วงานก็ไม่ได้มั่นคง (แถมเงินก็น้อยกว่าสามีหลายเท่า)
    แต่ดูเหมือนว่าตั้งแต่ไปเปิดบัญชีส่วนตัวมาจะมีแต่ข้อกังหาตลอด
    สามีไม่เห็นด้วย บอกว่า เราไม่จำเป็นต้องเก็บเงิน เพราะเราเป็น "ครอบครัวเดียวกัน" และ ลูกยังเด็กไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน
    และเงินที่เขาเก็บออม ก็ำเป็นของ "ครอบครัว" เพราะตามกฎหมายเหมือนเป็นสินสมรส
    (แต่ทุกอย่างเป็นในชื่อเขาคนเดียว)
    ก็เลยเพิ่มความตึงเครียดในบ้านขึ้นมา จนสามีเสนอว่า ถ้าต้องการจะเก็บ
    ก็ "แยกบัญชี"กันไปเลยและต้องมาช่วยกันออกค่าใช้จ่ายในบ้าน
    (ส่วนใหญ่แล้วเป็นคนทำงานบ้าน ซื้อกับข้าว และทำอาหาร ก็เลยคิดว่า
    ถ้าแยกบัญชีไปเลยแล้วได้เซฟเงินอย่างที่ตั้งใจเนี่ยจะคุ้มไหมเนี่ย จากที่เมื่อก่อนเป็นแม่บ้านเลี้ยงลูกเฉย
    งานในบ้านก็ต้องทำอยู่แล้ว(แบบขอไปที) นี้ออกไปนอกบ้านก็ยังต้องมาทำงานในบ้านอีก แล้วเงินที่
    หามาได้ก็ไม่มีสิทธิได้"เก็บ")

ส่วนค่าใช้จ่ายเดิมสามีเป็นคนหารายได้อยู่คนเดืยวทุกอย่างก็เค้าเป็นคนออกหมด
    ตอนนี้ได้เงินเดือนก็ใส่ในบัญชีร่วมไปค่ะ สรุปว่าบัญชีที่เปิดเป็นชื่อตัวเองก็เหี่ยวแห้งอยู่ รวมทั้งของลูกด้วย

คำถาม(อีกค่ะ)

ไม่ทราบว่าปฎิกริยาของสามีแปลกจากคนอื่นหรือเป็นเรื่องปกติคะ
    พี่ๆมีความเห็นหรือ คำแนะนำกันว่ายังไงคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ และ คำแนะนำนะคะ

ทีแรกว่าจะตั้งกระทู้แบบ anonymous แต่ไปๆมาๆก็คิดว่าไม่เห็นจำเป็น เพราะกล้าตั้งกระทู้แล้วก็กล้ารับความเห็นค่ะ

ขอความเห็นโดยเฉพาะอย่างยิ่งจากแม่บ้านฝรั่งเศสด้วยนะคะ ขอบคุณทุกคนอีกทีค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ค. 50 06:40:09

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ค. 50 04:09:30

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ค. 50 04:08:11

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ค. 50 04:01:02

จากคุณ : BFR - [ 7 พ.ค. 50 03:59:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom