Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การมาเรียนต่อต่างประเทศ กับช่วงเวลาสำคัญในชีวิตที่หายไปของผม

ผมตัดสินใจอยู่นาน ก่อนจะมาเขียนกระทู้นี้ครับ
    ผมรู้สึกเหนื่อย รู้สึกว่าต้องการใครสักคนหรือที่สักแห่งให้ผมระบาย มันรู้สึกเหนื่อย รู้สึกแย่เหลือเกิน

ผมได้รับทุนให้มาเรียนต่อต่างประเทศครับ แต่การมาเรียนต่อครั้งนี้มันแลกมาด้วยช่วงเวลาสำคัญในชีวิตของผม และมันอาจจะเป็นช่วงเวลาที่สำคัญที่สุดเสียด้วย

ไม่กี่วันก่อน ผมได้รับข่าวไม่ค่อยดีจากทางเมืองไทย ว่าคุณแม่ที่ป่วยอยู่อาการไม่ค่อยจะสู้ดี ความจริงมันก็ไม่ใช่เรื่องอะไรที่เกิดขึ้นกระทันหันนัก เพราะคุณแม่ผมป่วยด้วยโรคมะเร็งมาระยะนึงแล้ว ก่อนที่ผมจะเดินทางมาศึกษาต่อต่างประเทศสียอีก ท่านพูดกับผมตลอดว่า ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ขอให้ผมทำฝันของท่านให้เป็นจริง ฝันที่จะได้เห็นลูกประสบความสำเร็จสูงสุดทางการศึกษา

แต่มาถึงวันนี้ ผมอดคิดโทษตัวเองไม่ได้ ว่าผมเห็นแก่ตัวเกินไปหรือเปล่า ผมควรจะใช่ช่วงเวลาที่เหลืออยู่น้อยนิดอยู่กับท่าน ดูแลท่านอย่างใกล้ชิด มากกว่าการมาเรียนต่อต่างประเทศ ทุกครั้งที่ผมโทรกลับไปคุยกับท่าน ท่านจะพยายามทำให้ผมรู้สึกว่าท่านยังแข็งแรงดีอยู่เสมอ เพื่อไม่ให้ผมต้องเป็นห่วง แต่ผมก็ทราบดีว่าท่านไม่สบายไม่ใช่น้อย

ตอนนี้ผมสับสนมากครับ มันเหนื่อย มันหนักจากหลายๆเรื่อง จะทำตัวอ่อนแอให้ทางเมืองไทยรู้ก็ไม่ได้ เพราะจะยิ่งทำให้เขาเป็นห่วงเรา ก็เลยต้องขออาศัยพื้นที่ของพันทิปนี่แหละครับ ตอนนี้ก็ได้แต่เร่งวันเร่งคืน นับวันที่จะได้กลับไปดูแลท่านในเวลาที่เหลืออยู่ไม่มากนักให้ดีที่สุด

จากคุณ : ผมรักแม่ครับ - [ 10 พ.ค. 50 12:13:56 A:192.168.0.12 X:70.22.80.245 TicketID:123946 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom