Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

CHECK LIST 50 ข้อสำหรับไครก้อตามที่จะไปเรียนต่อเมืองนอก ไม่ควรพลาดครับ

CHECK LIST 50 ข้อ สำหรับไครที่กำลังจะไปเรียนต่อ ไม่ควรพลาด

ฤดูกาลของการเรียนต่อมาถึงแล้วครับ

ยินดีด้วยนะครับสำครับไครก้อตามที่กำลังจะไปเรียนต่อเมืองนอก ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนกี่ตามบนโลกใบนี้

วันเวลาแบบนี้ คงไม่มีไครอยากลืมเอาอะไรไปจากเมืองไทยหรอกนะครับ

นี้คือ check list 50

ข้อสำหรับสิ่งที่ควรเอาไปหรือกระทำก่อนเรียนต่อเมืองนอกครับ

1 Passport
    อันนี้คงไม่ต้องบอก แต่เพื่อนผมลืมอยู่บ้านครับแบบว่ารีบจัด

2 ตั๋วเครื่องบิน
    ควรรีบจองนะครับ ไกล้ๆจะไม่มีที่นะ

3 VISA
    ต้องรีบ apply นะครับ บางที่ใช้เวลานานกว่าที่คิดไว้นะครับ

4 ประกันต่างๆ
    ไครรู้ที่ประกันดีๆ บอกทีนะครับ

5 copy เอกสารสำคัญ
    เผื่อฉุกเฉินครับ

6 เสื้อกันหนาว + ถุงมือ รองเท้า ถุงเท้า
    ยี่ห้ออะไร ใช้ดีๆ บอกกันบ้างนะครับ

7 notebook + build in camera + dvd writer, etc จำเป็นครับ สำหรับความห่างไกล

8 แผ่น cd,dvd เปล่า
    ไม่แน่ใจว่ามันจะแพงรึเปล่าที่นู่นอ่ะ เตรียมใว้ก่อนไม่เสียหายครับ

9 กล้อง digital + memory card
    ไว้เกิบช่วงเวลาประทับใจจ้า

10 MP3
    ขึ้นเครื่องบินไกลๆ จำเป็นมากครับ

11 มิอถือ
    ปัจจัยที่ 5 ครับ สมัยนี้

12 กระเป๋าใบไหญ่ๆ แบบ hardcase

13 หยูกยา
    ไครมี list รบกวนด้วยนะครับ

14 talking dictionary
    คงไม่ต้องบอกถึงความสำคัญ

15 textbook
    ควรซื้อไปนะครับ ถ้ามี list ไปซื้อที่นู่นแพงมากครับ

16 เครื่องเขียน
    แพงเช่นกันครับ เตรียมไปดีกว่า

17 แว่นกันแดด
    หน้าร้อนจะได้เท่ๆ ครับ

18 แว่นสายตาสำรอง
    ไปทำที่นู่นแพงเช่นกันครับ

19 contact lenses

20 น้ำยาล้าง contact lenses

21 international driving license
    ไครอยากขับรถ sport เท่ๆ เชิญครับ

22 international youth hostal card
    อยากเที่ยว อยากพักแบบ packpack ควรมีครับ

23 ISIC (International Student Identity Card) ไครไปยุโรป ควรมีครับลดค่าใช้จ่ายได้เยอะคับ ที่เมกาเห็นว่าไช้ไม่ค่อยจะได้อ่ะ

24 ผ้าเช๊ดตัวผืนใหญ่ๆ นุ่มๆ
    ที่นู้นอาจจะแพงอีกเช่นกันครับ

25 กล่องใส่อาหาร
    สำหรับคนที่ทำกินเอง งบมีจำกัดครับผม

26 ตำราอาหาร
    ไม่รู้จะกินอะไร เปิดดูครับ

27 ชุปผง ซองเครื่องแกง

28 มาม่า
    กินกันตายจ้าประจำชาติไทย

29 หมวก gap
    กันลม กันแดดคร้าบ

30 สตั๊ด
    ไครรักการเตะบอล น่าจะเอาไปครับ

31 ชุดว่ายน้ำ + แว่น

32 รอยยิ้ม (กว้างๆ)
    การหาเพื่อนไหม่ๆ จำเป็นครับต้องมีรอยยิ้ม

33 อารมณ์ขัน
    อย่าไปเครียดครับ เสียงหัวเราะช่วยท่านได้

34 ใจกว้าง
    เปิดรับสิ่งไหม่ครับ ไหนๆก้ออยู่ต่างบ้าน ต่างเมือง

35 ใจสู้
    อย่าลืมเอาไปด้วยนะครับ จำเป็นมากๆ

36 กำลังใจ
    จากคนรอบข้างครับ เอาไว้ใช้เวลาที่เราท้อๆ

37 แฟน
    บางคนไม่อยากห่างกันก้ออย่าลืมเอาติดกระเป๋าไปด้วยนะครับ
    คนที่ยังไม่มีไปหาเอาดาบหน้าครับ ผมคนนึงล่ะ อิอิ

38 หนังสือแนะนำประเทศที่เราจะไป
    ศึกษาใว้ก่อนก้อดีครับ วัฒนธรรมต่างกัน

39 รูปแฟนติดกระเป๋าตังค์
    สำครับคนขี้เหงา อยากเห็นหน้ากัน 24 ชั่วโมง

40 สูท
    สำหรับตอนรับปริญญาครับ 555 คิดไปไกล

41 ตัดผม
    ค่าตัดผมที่นั้นแพงเอาเรื่องครับ ควรตัดแบบ skinhead ไปเรยยย

42 อุปกรณ์เสริมสวย เสริมหล่อทั้งหลาย
    list ไม่ไหวครับ ขึ้นอยู่แต่ละบุคคลจิงๆ

43 credit card
    อันนี้โคตรสำคัญครับ ไม่มีเงินต่างแดนตายชัวร์ๆครับ

44 cash
    อันนี้โคตรสำคัญครับ ไม่มีเงินต่างแดนตายชัวร์ๆอีกเช่นกัน

45 เครื่องราง ของขลัง
    แล้วแต่ละท่านครับเรื่องแบบนี้

46 e-mail เพื่อนฝูงทั้งหลาย
    ต่างคนต่างแยกย้ายกันไปครับ จะได้ติดต่อกันได้

47 ที่เสียบแปลงไฟ
    check ดีๆว่าที่จะไปเค้าปลั๊กแบบไหนครับ

48 www.pantip.com
    อันนี้ ไม่มีคงไม่ได้ หรือไครจะเถียง ๆๆๆๆ

49 เลี้ยงฉลอง
    จะจากกันไปนาน ต้องเลี้ยงกันเต็มที่หน่อย จิงป่ะ

50 กราบคุณพ่อ คูณแม่ก่อนบิน
    ไครไม่ทำ ผมทำครับ

ตอนนี้คิดได้เท่านี้ครับ มาช่วยกันคิดให้ได้ถึง 100 ข้อกันครับจะได้ไม่ตกหล่นอะไรเวลาไปเรียนต่อ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นจาก เทวดา นางฟ้าทั้งหลายที่เข้ามา comment ใว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

จากคุณ : MR. 987654321 - [ 14 พ.ค. 50 21:03:56 A:58.64.76.77 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom