Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมอายุ 23 ควรจะทำยังไงกับชีวิตต่อไปดี ขอเพื่อนๆพี่ๆช่วยชี้แนะทีครับ

ขออนุญาติเล่าประติผมสักนิดนะคับ
    ที่บ้านผม ผมเป็นคนโตสุด ห่างกับคนกลาง 8 ปี คนเล็กสุด 11 ปี ผมจบ ม.6 สายวิทย์ GPA 1.77 เมื่อปี 2002 แล้ว สอบภาคสมทบติด คณะวิทยาศาตร์ ที่ ม. ที่มีชื่อเสียง เรียนไปครึ่งเทอม รู้สึกว่าไม่ไหว เลยเรียนได้เทอมเดียว ปี 2003 พ่อผมบอกให้เรียนที่เดิมเพราะว่า จบออกมหางานง่าย พยายามเรียนหน่อย ผมก็โอเค ลองเรียนดู จิงๆอยากเรียนคอม ผมเลยเลือกคอมไว้อันดับ 2 คราวนี้ติดสาขาเดิมอีก ผมก็ เอานะ เตมที่ ขยันเรียนเต็มที่ ทุกๆวันจะมีปัญหาเกี่ยวกับวิชาที่เรียนตลอด แล้วจะเดินไปถามอาจารย์ที่สอน มี อ. คนนึงท่านวา ครุอธิบายให้เธอขนาดนี้เธอทำไมไม่เข้าใจอีก ผมก็บอกว่าผมก็พยายามทำความเข้าใจเต็มที่แล้วมันไม่เข้าใจนี่ครับ อ.ท่านก็บอกว่า ไปหาเรียนที่อื่นดีกว่านครูว่า ไม่อยากให้เธอเสียเวลาไปมากกว่านี้ สรุป ปีนั้นได้เรียน 2 เทอม ก็ไทล เพราะเกรดไม่ถึง ปี 2004 เคว้งทั้งปี เครียดและไม่รู้จะทำยังไงกับตัวเอง 2005 เมษาก็ได้ไปบวช ประมาณเดือนนึง สึกออกมา ก็ไปสมัคร ม เปิดที่นึง ก็เลือก บริหารคอม เพราะไม่มีวิชาที่ยากเกินไปนัก ก็ยังไงคงต้องจบ ปรากกฏว่าไทล อีก ในขณะที่ผมอ่านหนังสือ และพยายามทำความเข้าใจกับมัน เวลาเขียนอยู่ในห้องสอบเขียนไม่ออก เหมือนกับเข้าใจแต่เขียนไม่ได้ สรุป เกรดไม่ถึง โดนไทล์ อีก ปี2006 ก้ไปหาสมัครงานร้านคอมโดยใช้วุฒิ ม.6 ทำได้ 2 เดือน ก็พอรู้ว่าเงินเดือนเท่านี้จะพอมั้ย 6500 ต่อเดือน ถ้าอยากได้งานดีๆเงินดีๆก็ต้องพยายามเรียนให้จบ ผมถามตัวเองเสมอว่าเพราะอะไร แล้วทำไมถึงเป็นแบบนี้ พยายามค่อยๆคิดและแก้ปัญหา ไม่เคยเที่ยวกลางคืนไม่กินเหล้า ม่สูบบุหรี่ เข้าห้องเรียนทุกครัง กลับมาบ้านอ่านหนังสือตลอด จนผมแทบจะหมดความอดทนกับชีวิตเต็มที บ้านผมก้มีปัญหา พ่อกะแม่มีปากเสียงกันตลอด พ่อ กะ ผมด้วย พูดอะไรถามอะไรนิดนึงก็จะว๊ากๆใส่ ทำให้ผมกะพ่อเริ่มเหินห่างขึ้นเรื่อยๆ จนแทบทุกวันนี้แทบไม่มีใครคุยกับพ่อ ถึงแม้จะพอมีกินมีใช้ ไม่ร่ำรวย แต่ก็ไม่มีความสุขเลยเวลาอยู่บ้าน แถมตัวเองก็ต้องเป็นแบบนี้อีก เป็นลูกคนโตด้วย เพื่อนๆ ก็จบไปแล้วตอนนี้ ปีกว่า มีเงินมีงานดีๆกันแล้ว ปีที่ 6 แล้วยังเดินย่ำๆอยู่กับที่ เพื่อนสมัย ม ปลาย ก็ไม่มีใครรู้ว่าผมเป็นแบบนี้ บอกตรงๆผมอายครับ ตอนนี้ ผมไม่รู้จะเดินยังไงกับชีวิตดี ถ้าไม่เรียนก็ไม่ได้ เรียนเต็มที่ก็เรียนไม่ได้ อยากหางานการดีๆ ก้จบแค่ ม.6 ตอนนี้จะไปเรียนมหาลัย กับเด็กๆ อายุ 18 มีรับนงรับน้อง อะไรยังงี้ผมก็ทำใจไม่ค่อยจะได้น่ะครับ จิงอยู่บางคนอาจบอกว่า ไม่ต้องสนใจ แต่ลึกๆมันต้อมีใช่ปะคับ ก็เลยดูที่รามไว้ แต่พ่อผมบอกว่า จบรามมาโอกาสหางานยาก เพื่อนๆพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี ขอบคุณนะคับ

จากคุณ : Hide & Seek - [ 23 พ.ค. 50 11:20:26 A:124.120.16.157 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom